Thực sự là em đang rối quá, không biết phải xử lý thế nào để vẹn cả đôi đường nữa. Quê em ở Thái Bình, lấy chồng ở Sóc Sơn nhưng hiện tại cả 2 vợ chồng đang thuê nhà ở Hà Đông. Trước khi lấy xã em nhà chồng em cũng phản đối (dù không gay gắt) vì nhà em xa quá, sau này đi lại khó khăn. Nhưng mà rồi bọn em vẫn cưới, sau khi cưới đến trước khi có em bé thì bọn em vẫn đều đặn 1-2 tháng về quê nội 1 lần, còn ngoại thì năm 2-3 lần/ năm, tết thì về nội ăn tết, mùng 2 sang nhà ngoại rồi lại về nội tết lại (Quê chồng em ăn tết lại to lắm ạ, còn hơn cả tết chính). Tết năm ngoái vì bé nhà em còn bé nên bọn em cho cháu về nội ăn tết gần 1 tháng, em cũng có nói chuyện với BMC là con nào cũng là con cháu nào cũng là cháu, năm nay cháu nhỏ nên ko cho cháu về ngoại được thì bọn con xin phép năm nay ăn tết ở nội còn sang năm thì cho cháu về ngoại. BC đồng ý, bảo đường xá xa xôi thì đành phải thế. Em cũng bàn với chồng là nhà nội gần nên dù không về ăn tết âm nhưng tết dương lịch và tết lại vẫn đưa con về. Thế là bao nhiêu ấp ủ cho ngày về quê ăn tết, vì nói thực thì chồng em tính cẩn thận lại hay xót con, lúc em có bầu bị nghén nặng nên gầy và yếu lắm (tăng được có hơn 8kg), nên chồng em cũng chỉ cho về quê đúng 1 lần lúc 4 tháng, lúc có con rồi thì càng cẩn thận hơn lo con mệt, ốm... mấy lần em bàn với chồng chuyện về ngoại thì chồng lại bàn lùi nào là đang có dịch cúm, sốt virus, H1N1... ông bà ngoại thấy con rể kỹ tính nên bảo thôi đợi con lớn 1 chút cũng được chứ giờ cho về chẳng may nó làm sao thì nó lại trách BM. Em lại ngậm ngùi chờ cho mau đến tết. Hic thế mà hôm qua, khi 2 mẹ con (em với MC ạ) nói đến chuyện về quê thì bà lại bảo: Chẳng biết quê con thế nào chứ ở quê mẹ thì những ngày lễ tết lớn như thế thì chẳng ai DÁM bỏ về ngoại ăn tết cả, ít nhất cũng phải hết tết mới về ngoại. Em giật mình: Năm ngoái con cũng đã nói rõ và xin phép BM năm nay cho về ngoại ăn tết mà, BM cũng đã đồng ý. Bà bảo bà hỏi ông rồi ông không nói thế bao giờ cả :Crying::Crying:, Rồi nào là DÂU TRƯỞNG thì phải về nhà chồng lo tết nhà chồng, chứ họ hàng xóm đên chơi ko thấy họ lại nghĩ nhà mẹ ăn ở thế nào mà con dâu nó chẳng thèm về.....Em ứa nước mắt, cố gắng giải thích với bà là gần 2 năm rồi con chưa về ngoại, ở nhà cụ rồi các bác còn chưa biết mặt cháu.... Bố mẹ con cũng mang nặng đẻ đau sinh con ra chẳng nhẽ đi lấy chồng là mất con sao.....MC bảo bố mẹ chẳng bắt được về hay ở, cái ấy là tuỳ ở con. Còn nếu ko về thì BM đành phải muối mặt với họ hàng làng xóm vậy. Em xuống nước vì biết bà cũng có cái khó của bà: Bọn con về quê ăn tết đến mùng 2 con cho cháu về ngoại cũng được.... Thôi mẹ chẳng nói nữa, tuỳ bọn con thôi BM đành phải muối mặt với họ hàng,....mua cho bố mẹ mỗi người 1 cái mo....EM không nhịn được nữa: Thế với mẹ thì bao giờ mới là hết tết ạ, mùng 4 hay mùng 5, bọn con chỉ được nghỉ 4-5 ngày tết thế chẳng lẽ con mãi mãi không được về nhà ăn tết à? Chẳng nhẽ BM không thể giải thích với mọi người giúp bọn con là năm ngoái ăn tết nội năm nay bọn con về ngoại à. "Thôi mẹ chẳng muốn nói nữa" Em cũng chẳng muốn nói nữa, chỉ thương mình, thương BM mình, ôm con vào lòng và khóc....:Sad:

Chồng em đi công tác, tối nay về qua nhà không muốn chồng vướng bận chuyện gia đình (vì chồng em hiền nhưng nóng tính, khó quá có khi còn chẳng cho về nhà nào nữa :Straightf: mà tự mình thì em không biết phải xử lý thế nào cho vẹn cả đôi đường. Có ai giúp em với????