Các mẹ ạ.

Tình hình là từ rất lâu nay, ngày nào em cũng phải mua thức ăn sẵn. Hôm nay rỗi rãi, có thời gian post bài xin các mẹ mấy chiêu để cải thiện tình hình, giúp em nhé!

Hàng tháng, em đưa 1.5T để gửi MC đi chợ, nấu cơm. Em đi làm cả ngày, nhưng một ngày cũng vẫn về ăn cơm 2 bữa với cả nhà. Nhưng thật sự, có thể do nếp sinh hoạt của BMC em rất tiết kiệm nên hầu như bữa ăn rất đạm bạc, và em cũng chưa bao giờ dám có ý kiến về việc này, vì thực sự, chẳng nhẽ vì miếng ăn mà lại nói này nói khác, MC em có bằng lòng thì ko sao, không bằng lòng thì thật khổ cho AX. Nghĩ như thế nên nếu về nhà em thấy ít thức ăn, hoặc thức ăn cũ quá rồi, thì em lại ra chợ mua thêm gì đó về ăn. Nhưng tình hình là khi MC em thấy em hay mua thêm, thì lại coi đó là một "nguồn" và đương nhiên càng cắt giảm thức ăn mặn. :2: Một thời gian dài, một hôm, lựa lúc MC em vui vẻ, em đề nghị bà để em đi chợ buổi sáng cho, vì đằng nào em cũng dậy sớm nấu cháo cho con bé con, nhưng bà không đồng ý, vì như thế cả ngày bà chẳng làm gì cả, rất buồn. Cũng có lúc em mua thịt/cá về để nấu rồi ăn, thì bà tỏ ra không bằng lòng, vì như thế bà cho là em coi bà đi chợ như không, và bà không ăn những thứ em vừa nấu. Nhưng thật lạ, nếu em mua đồ ăn sẵn như gìo, chả, vịt quay... thì không sao. Cũng có lần em nói chuyện là thức ăn sẵn rất mất vệ sinh, không an toàn chút nào cả, thì MC em nói ăn cơm thế này được rồi, mày cứ mua thêm làm gì? nhưng thực sự, một bữa cơm nhà em hàng ngày chỉ có rau luộc, nước rau luộc, vài khúc cá kho (cái loại cá biển ng ta bán ở chợ mà có kẹp tre ý), vậy thôi. hoặc nếu là thịt thì là thịt ba chỉ luộc... nói chung là rất đạm bạc. Bữa trưa em về thì em cũng không care lắm, vì nghĩ là buổi trưa ăn tạm gì đó không sao, nhưng buổi chiều, AX em lại hay uống bia vào những hôm trời nóng, thì ăn cơm ít thức ăn quá, cũng khổ, em lại đi mua thêm cái gì...

Cứ thế, ngày nào em cũng ăn thức ăn sẵn, cứ nghĩ đến sự an toàn thực phẩm thì lại lo lo...

Có ai có cao kiến gì giúp em, để em ý kiến lại với MC em cái

Thanks cả nhà