Khi chúng ta quyết định trao khoảng đời còn lại của mình cho một người thì hãy đặt ra những câu hỏi cần thiết cho bản thân mình trước, bởi vì nhờ những câu hỏi đó mà chúng ta có thể xác định được bản thân của mình đã thực sự sẵn sàng để bước vào hôn nhân hay chưa, đã hoàn toàn hài lòng với người bạn đời tương lai đó của mình hay chưa. Hôn nhân là chuyện hệ trọng của một đời người, nó không những liên quan đến cả hai người mà nó còn có sự liên kết giữa hai gia đình. Để nói câu mình kết hôn đi thì rất dễ dàng, nhưng phải làm sao để có thể gắn bó với nhau suốt quãng đời còn lại, thì đó là một vấn đề không hề đơn giản. Để có thể làm được những điều đó chúng ta, cân nhắc bản thân của mình, phải suy nghĩ thật kỹ càng rồi hãy quyết định. Để có thể không bị trói buộc trong hôn nhân chúng ta phải đặt những câu hỏi cho riêng mình.

Chúng ta đã thực sự kết hôn hay chưa, đây là một câu hỏi cực kỳ quan trọng mà chúng ta cần phải hỏi bản thân mình trước khi quyết định từ bỏ cuộc đời độc thân này để gắn kết với người bạn đời tương lai của mình. Chúng ta phải biết được là chúng ta chấp nhận lời ngỏ Ý này là vì thật lòng hay là vì những áp lực từ phía gia đình, bạn bè và xã hội đã áp đặt lên. Nếu như cuộc hôn nhân này không suất phát từ mong muốn của bản thân của mình thì nó chỉ làm mất thời gian của mình, và đồng thời nó còn khiến cho bản thân của mình không cảm thấy hạnh phúc. Hãy suy nghĩ thật thấu đáo trước khi quyết định. Thông thường chúng ta muốn kết hôn là vì chúng ta cần một ai đó để san sẻ những nỗi buồn và những mệt mỏi chứ không phải là vì thật sự muốn lập gia đình. Và tất nhiên đó là một quan niệm cực kỳ sai lầm, hôn nhân là một sự ràng buộc mà ở đó chúng ta muốn dành những điều tốt nhất cho cuộc đời của mình để có thể sống trọn vẹn hơn với người ấy, cũng như có thể chấp nhận hết những khuyết điểm của họ.