Học cách yêu cơ thể mình không phải là chuyện dễ dàng và không hề đến tự nhiên. Đó là một cuộc cách mạng từ nhận thức tới hành động kéo dài nhiều năm. Đó cũng là điểm đến sau nhiều chuyến du lịch một mình, những buổi trò chuyện với bạn bè, và rất nhiều suy tư.

‘Yêu thương’ cơ thể không chỉ là một cảm xúc đơn thuần. Nó bao hàm sự biết ơn, trân trọng, cũng như dung thứ cho những điểm không hoàn hảo của bản thân mình. Nó cũng đòi hỏi những cuộc đàm phán tư tưởng giữa cá nhân và xã hội về tiêu chuẩn cái đẹp.

Cơ thể là phương tiện trải nghiệm cuộc sống của mỗi người. Cỗ xe này luôn trung thành với bạn. Khi bạn ốm, cơ thể bạn cố hết sức để hồi phục. Khi bạn gặp nguy hiểm, cơ thể bạn đấu tranh để sinh tồn. Nếu chúng ta có thể đi bộ hay thở mà không gặp quá nhiều khó khăn, chúng ta nợ cơ thể mình một ân nghĩa, một lời cảm ơn.

Vì vậy cơ thể bạn luôn xứng đáng một sự đối xử tử tế. Nhiều người nghĩ chỉ khi đủ đẹp mình mới yêu cơ thể mình được. Tuy nhiên cái đẹp phần lớn là tiêu chuẩn xã hội chứ không phải tiêu chuẩn tự nhiên.

Mách chị em cách trị mụn đầu đen trong vòng 1 tuần

Tiêu chuẩn tự nhiên có thể đong đếm với định lượng khoa học; tiêu chuẩn xã hội lại khác nhau trong từng cộng đồng, phụ thuộc vào thẩm mỹ địa phương và bị thao túng bởi ngành công nghiệp làm đẹp. Chạy theo nét đẹp quần chúng là một cuộc đua ai cũng ít nhiều tham gia.

Giải thưởng của cuộc đua này khá hấp dẫn: sự công nhận (nhiều lời khen, rất nhiều lời tán tỉnh), sự thuận lợi (dễ được thiên vị, ưu ái), sự tôn thờ (vương miện hoa hậu). Thực tế mà nói, chừng nào bạn còn sống trong xã hội loài người, bạn sẽ luôn luôn bị ảnh hưởng bởi cuộc đua sắc đẹp.

Đặc quyền của ‘phái đẹp’ đi kèm với nghĩa vụ phải duy trì vẻ đẹp ấy, và vô vàn nỗi sợ. Họ sợ phải để mặt mộc. Họ sợ người khác nhìn thấy những nét rất ‘người’ của mình, như lông tay hay một nốt mụn. Một lời chê bai vu vơ cũng khiến họ hốt hoảng chi tiền sửa chữa.

Bạn phải tìm đến và dũng cảm mở lòng với những người dám nghĩ sâu sắc hơn về những tiêu chuẩn ngoại hình. Bạn cũng cần cách ly tư tưởng của mình với những nguồn ảnh hưởng tiêu cực, dù từ một nhóm người hay từ mạng xã hội. Nói cho cùng mỗi cơ thể là một phương tiện truyền đạt giá trị chứ không phải một chiếc bát sứ. Những sứt mẻ trên bề mặt không nên quyết định giá trị của chúng ta.

hình ảnh