Em và anh quen nhau gần 5 năm rồi, 4 năm xa nhau, em ở SG (người Nam chính gốc), anh ở HN (người Bắc chính gốc), 2 đứa rất thương, yêu và hiểu nhau nên giữ được tình cảm lâu như thế. Nhưng em và anh chua hề dẫn ra mắt gia đình. Mẹ anh thì em nói chuyện rất vui qua điện thoại nhưng cũng chưa ra mắt tận mặt nên cũng chưa biết thế nào. Nhưng còn gia đình em thì...biết loáng thoáng em có người yêu và là người Bắc nên không thích lắm, cả ba mẹ, dì, bà ngoại...đều không thích người Bắc. Nói bóng gió là người Bắc dẻo miệng, nói quý hoá nhưng không thật lòng,ngọt miệng, không thành thật cho lắm và bảo đó là tính của 1 người Bắc....và làm dâu người Bắc làm sao chịu đựng nổi đối với 1 đứa con gái Nam như em, nói bóng gió nhiều lắm. Nhiều gia đình bạn bè của em cũng y hệt gia đình em chứ không phải chỉ gia đình em là phong kiến như thế. Thật ra những điều đó em không phủ nhận hoàn toàn vì em biết làm dâu miền Bắc quả thật là rất khó hơn là làm dâu miền Nam. Nhiều chị bạn em làm dâu người Bắc đã về nói với em 1 câu là: "thà chết không làm dâu người Bắc"....Nhưng đối với em đó không phải là vấn đề. Vấn đề của em là gia đình em thành kiến như thế thì em làm sao dẫn anh ra mắt gia đình em, trong khi đó 1 vấn đề hết sức to tát nữa đó là chênh lệch về học vấn giữa em và anh nữa, anh chỉ TC còn em thì lại ĐH. Những vấn đề đó làm em không biết sao giải quyết. Mong các chị tu vấn cho em :Sad::Sad::Sad::Sad: