Mấy hôm nay trời bắt đầu trở lạnh. Cái lạnh đầu mùa như chiếc khăn voan vờn nhẹ qua mặt, mơn man trên tóc. Như bình thường, mình lại cầm tách càphê ra vườn nhìn ngó mông lung. Mình là con bé mà ai cũng nói là may mắn. Đi đâu cũng gặp nhiều quý nhân, hễ có tai nạn là có người giúp đỡ. Do vậy mà cuộc đời mình đến giờ khá là bằng phẳng so với một số người mình quen biết. Mình biết ơn ông trời vì điều đó lắm.

Nhưng thẳm sâu trong tâm hồn mình vẫn là sự sợ hãi, e dè và bất an. Tình yêu khiến mình như bước đi trên băng mỏng. Lúc nào cũng lo được, lo mất. Chứng kiến quá nhiều gia đình tan vỡ chung quanh càng làm mình thấp thỏm. Vì sao hai người rất yêu nhau, trước khi cưới một bước không muốn rời, vậy mà cưới nhau về thì lại làm cho cuộc sống của nhau thành địa ngục? Tại sao các bà vợ ngày đêm nấu nướng, lau dọn nhà cửa, chăm sóc con cái đến phờ phạc mà chồng vẫn phụ bạc? Mình lại còn nghe đến những chuyện như "trồng sau sạch" và " lái may bay". Thời ba mẹ mình ăn đói mặc rách mà có mấy ai nghĩ đến ngoại tình. Sao thời của mình, chuyện ngoại tình lại bình thường như bệnh cúm vậy? Chia sẻ tâm sự này cho nhiều bạn gái, mình nhận được cái nhìn đồng cảm và lời khuyên quản chồng chặt vào. Ôi chao ơi, nếu mình phải quản thì người ta mới ở bên mình thì đó nào có phải là tình yêu mà mình muốn. Mình đã nghĩ chắc phải chấp nhận tình yêu có qui luật, yêu đến mấy cũng sẽ tàn lụi và chết dần theo thời gian. Giấc mơ yêu một người, cùng người đó nắm tay đi đến suốt cuộc đời có lẽ mãi chỉ là giấc mơ thôi. Mình mặc định như vậy cho đến một ngày mình lang thang gặp nhà EQ. Mình tò mò từ cái tên nhà "EQ- người phụ nữ giữ lữa và hành trình xây tổ ấm" cho đến cả số tầng, 60 tầng. Điều gì khiến mọi người kéo dài nhà EQ như vậy? Mình tò mò vào đọc và bị hút vào lúc nào không biết. Mình nhận ra điều mình tìm kiếm bấy lâu đây rồi! Điều giúp cho giấc mơ" một đời, một kiếp, một đôi người "của mình có khả năng trở thành hiện thực đây rồi!

Bước đầu tập tễnh theo nhà EQ, mình cũng như đứa trẻ mới vào mẫu giáo, cái gì cũng thấy hay, thấy lạ. Mình ngạc nhiên thấy các anh chị có suy nghĩ khác mình quá nhưng cũng đúng quá. Mình lờ mờ nhận ra nguyên tắc " cá ăn giun, người ăn táo", " ngôn tâm song hành", " say yes" và nhiều nhiều nữa những suy nghĩ , những nhận xét làm đầu mình như trải qua vụ nổ big bang. Mình cảm giác cuộc đời mình đang bước qua một trang mới. Một trang sáng lạn hơn và không còn nhiều lo âu nữa.

Việc đầu tiên nhà EQ thay đổi mình là từ một đứa tàu ngầm nghìn năm rất ngại chia sẽ suy nghĩ với người lạ, mình đã trồi lên xin phép được giao lưu, được đưa ra nhận xét cho các bạn. Và bây giờ là mở tầng mới, tầng 61 " EQ- ĐÔI TAY GIỮ LỬA & HÀNH TRÌNH XÂY TỔ ẤM". Mình xin phép được đổi "người phụ nữ giữ lửa" thành "đôi tay giữ lửa" vì mình thấy ý kiến đóng góp của các anh nhà mình rất quan trọng và hạnh phúc gia đình nếu có đôi tay cùng xây đắp sẽ viên mãn hơn. Mong các anh chị cho phép!

Mình mong nhà mình lên tầng mới, sẽ có nhiều nhiều bạn tàu ngầm trồi lên chia sẻ thật nhiều ý kiến. Mình cũng mong các anh chị đã ở nhà mình lâu nay sẽ tiếp tục bám trụ, các anh chị đã xa nhà mình lâu lâu sẽ trở về để đưa ra nhiều nhận xét đắt giá. Cuối cùng, mình hy vọng nhà EQ sẽ xây tầng cao, cao mãi để đồng hành cùng hạnh phúc của mỗi gia đình.

===================

Link tầng 60: http://www.webtretho.com/forum/f188/eq-nguoi-phu-nu-giu-lua-va-hanh-trinh-xay-to-am-tang-60-a-2554247/