Đêm qua đi ngủ mà lâu lâu cứ giật mình, sáng nay vô đây thì mới hay, té ra bị chị em nhắc. Tôi cũng thuộc nhóm lười, chỉ chờ chị em mở tầng để vô tám cho vui cuộc đời. Nhưng thôi nay anh/chị/em đã lên tiếng, thì tôi cũng vui vẻ dành chút thời gian sáng chủ nhật, ra tầng 46, mong là làm được điều chị em mong muốn, vui tươi hơn.:x

1.Tôi biết đến nhà EQ từ thời đầu tiên khai sinh của nó. Nhưng hầu như ít tham gia, mà chỉ đọc là chủ yếu. Một phần vì tính tôi ít tham gia giao lưu các kiểu diễn đàn rồi online, offline như này. Một phần là cũng không có năng lượng chém gió cho lắm.

Có lẽ là tôi bắt đầu tham gia nhiều từ khi có Dab quay trở lại rạng rỡ. Những bài viết của bạn ấy luôn đầy nhiệt huyết, và quan trọng hơn, luôn mang tính giải pháp.

Cá nhân tôi, không thích những ý kiến chỉ trích chê trách đơn thuần không kèm giải pháp. Nếu anh chê người khác làm không tốt, thì anh hãy chỉ ra cách tốt hơn.

2.Trong suốt khoảng 30 tầng tham gia, đâu khoảng từ tầng 15, tôi nhận ra rằng, không ai có thể tự giúp mình, ngoại trừ bản thân mình. Nhiều trường hợp, các bạn đã được góp ý rất nhiều, cụ thể, từ nhiều cái nhìn khác nhau.

Nhưng chính bản thân các bạn ấy không rút ra được cái gì cho mình, mà cứ yêu cầu 1 câu, bây giờ em phải làm gì? Em làm gì, chỉ mình em quyết được mà thôi.

Muốn quyết được, biết được mình cần làm gì thì không có cách nào khác là tự bản thân phải có năng lực.

Năng lực này không phải ngày một ngày hai mà có được, mà do sự tổng hợp của nhiều nguồn lực từ một quá trình đầu tư dài hơi: giáo dục, nề nếp, truyền thống gia đình…

Tóm lại, lòng vòng, nhưng đoạn này tôi muốn nói đến sự upgrade phụ nữ. Muốn xã hội này tốt đẹp hơn, hạnh phúc hơn thì không có con đường nào khác ngoài giải phóng phụ nữ. Và phụ nữ chỉ được giải phóng khi tự họ giải phóng cho bản thân mình.

Vậy nên, tôi mong rằng, chị em có con gái, hãy cố gắng tối đa nuôi dạy con gái mình, trở thành một người phụ nữ có tri thức và biết kiểm soát cảm xúc bản thân.

Một cách cụ thể hơn, trong gia đình nhỏ, chỉ có giáo dục, tri thức mới giúp chị em phân biệt được, đâu là lụy chồng/người yêu với sự yêu thương hết lòng, đâu là sự chiếm hữu, làm cho người chồng/người yêu cảm thấy nghẹt thở với sự chăm sóc tỷ mỷ, tận tình.

Khoảng cách này rất là mong manh nhỉ? Và tri thức giúp cho chị em uyển chuyển, linh hoạt nhiều hơn trong cuộc sống mà vẫn giữ vững bản sắc của bản thân.

Mong rằng chị em sẽ trở thành người lái tàu giỏi, người giữ dây diều tốt, biết thả dây nâng diều bay cao bay xa khi thuận gió, hợp chiều, biết báo động, thu dây về khi diều lạc hướng…chúc cho tất cả chị em có được một niềm hạnh phúc an nhiên tự tại.

Chúc cho các anh em luôn hiểu và sát cánh chị em trong công cuộc upgrade và giải phóng phụ nữ.

Tặng chị em 2 câu ca dao, EQ của ông bà ta xưa:

"Chồng giận thì vợ bớt lời

cơm sôi bớt lửa kẻo trào gạo ra"

"Chồng em áo rách em thương,

Chồng người áo gấm xông hương mặc người"

Link tầng 45

http://www.webtretho.com/forum/f188/eq-nguoi-phu-nu-giu-lua-va-hanh-trinh-xay-to-am-tang-45-a-2217118/index99.html

Warmly welcome ;)