:)

4 năm kể từ ngày mình lập tầng đầu tiên. Đã tới 22 tầng, nghĩa là 44.000 bài viết, và vài trăm nghìn lượt đọc. Bao nhiêu người trong chúng mình đã thực sự trưởng thành? Hôn nhân là quá trình gắn kết 2 con người và tâm hồn xa lạ, có mấy ai nói trước và nói chắc được điều gì, có phải vì thế mà chúng mình cứ phải xây tầng cao mãi?

Hay bởi vì, bản thân phụ nữ chẳng thể học được gì từ kinh nghiệm của người khác, mà cứ phải vấp ngã, phải đau thương rồi mới tự đúc rút ra bài học cho mình?

Em gái chưa lập gia đình nói, chị ơi, tại sao lại phải quan trọng đến thế, chỉ là 1 người đàn ông thôi mà, lấy được bỏ được, cuộc sống còn bao nhiêu màu sắc khác!

Em có lẽ không biết, thực ra, trong quá trình hòa hợp với chồng, chính là lúc người phụ nữ tự hoàn chỉnh mình, tự đào tạo mình, tự lớn lên. Bỏ thì dễ, nhưng hiểu được nhân tình thế thái, hiểu được hôn nhân, hiểu chính mình mà xây tiếp mới khó. Lúc cùng nhau mang một sinh mệnh đến với cuộc đời này, mới biết bao nhiêu gian truân, bao nhiêu thử thách cũng là bấy nhiêu hạnh phúc và ngọt ngào đang chờ đợi. Hạnh phúc không phải là duyên phận, mà là sự nỗ lực cố gắng của cả hai người. Lấy được một người đàn ông tốt, luôn biết cố gắng, biết sửa sai là quan trọng, còn chẳng có hôn nhân nào là bằng phẳng, hạnh phúc nào đẹp như tiểu thuyết cả nếu cả hai không cố gắng.

EQ là gì? Là khả năng nhìn nhận sự việc, cảm xúc theo lẽ đơn giản nhất vốn có của nó, không phức tạp không suy diễn không cầu kỳ hóa. Là khả năng tự tiêu diệt cảm xúc tiêu cực của mình, nhìn vào mặt tích cực để giải quyết vấn đề. Là khả năng cầm lấy tay chèo mà định hướng khi người bạn đời của ta rời rã. Là sống mà không ảo tưởng quá, kỳ vọng quá, xa rời thực tế để rồi tự mình rước đau khổ vào người. Đơn giản vậy thôi.

Em hãy xòe bàn tay em mà ngắm

Ngửa và sấp do em thôi lạ lắm

Đời nhiêu khê

Vẫn núi biển bạn bè

(st)

Và đây, chúng mình là những "bạn bè" như thế. Hãy chia sẻ,hãy lắng nghe, và hãy chia sẻ ngược lại với những người bạn bè mới, cũ, và hãy học cách làm chủ cuộc sống của mình, sấp hay ngửa đều từ bàn tay mình mà ra cả.

Cheers,

yamanote

===============

Link tầng 21: http://www.webtretho.com/forum/f188/eq-and-hanh-phuc-nguoi-phu-nu-kheo-giu-lua-va-hanh-trinh-xay-to-am-tang-21-a-1905123/