Xin phép các bố các mẹ cho mẹ cháu mượn nhờ một bài viết để giải tỏa bực xúc đang lên cao đến đỉnh điểm!

Hôm nay, bé thứ 2 nhà mình được tròn một tháng, mẹ chồng lên từ 2 hôm trước để ăn đầy tháng cháu (chồng mình ở rể), từ ngày mình lấy chồng đến giờ mẹ chồng đến thăm nhà chưa bao giờ mua cho con mình một cái kẹo nhỏ mỗi lần lên thăm, bà toàn đi người không. Hic, cái xã giao tối thiểu mà bà cũng ko làm, một năm bà lên thăm cháu cùng lắm đc 3 lần chứ mấy mà chưa bao giờ bà mua cái j, đến nhà thông gia ăn ngủ nghỉ mấy ngày mà cũng chẳng mua đc cân trái cây mang đến.:|

Sinh lần đầu, bà góp với bà ngoại 2tr nói là bà lo cho cháu hộ tôi, sinh lần 2 bà góp 3tr thế coi như hết trách nhiệm. Mình sinh mổ, báo trước với bà ngày giờ để bà lên, 1h chiều hôm đó mình mổ, 12h trưa bà mới đến, đến rồi chưa ăn gì, mẹ mình lại phải phục vụ bà cơm nước rồi nhanh chóng vào viện với mình để chuẩn bị mổ, bà thì cứ ngồi nhà tám chuyện với mấy người hàng xóm nhà mình, bố mình nói bà vào viện xem cháu nó thế nào bà mới vào. Bó tay luôn! Mình ở viện từ thứ 3 đến thứ 6, hôm đầu ko có sữa và vẫn còn đau nằm một chỗ bà bế em bé, cho uống sữa. Bà cho cháu uống sữa gì mà mắt cứ hóng chuyện đi chỗ khác, chẳng nhìn vào cháu gì hết, cho bú thì ko nhét cái núm vú sâu vào miệng, nó ko bú bà thôi luôn bảo là nó ko chịu ăn, mẹ mình vào cho bú nó tu một hơi hết luôn 30ml. Bảo bà đi rửa bình sữa cho cháu, bà rửa xong đi pha sữa, mình thấy sữa gì mà đen đen thì bảo mẹ đưa cho con xem, hóa ra nước bà lấy để pha sữa cho cháu toàn cặn phích, bình sữa thì vẫn bẩn đầy sữa của cần trước bám vào, chẳng hiểu bà là cái kiểu gì nữa, mình mà ko để ý chắc cho nó uống bình sữa bẩn với đầy cặn phích :-S

Ngày thứ 2 mình đã có thể ngồi dậy được và có sữa cho em bé bú, mình và em bé nằm một giường, bà nằm một giường, hồn nhiên ngủ ngon lành, ngáy rõ to nữa chứ, mình khát nước ko tự lấy được gọi bà 5 lần ko thấy nhúc nhích gì, có cô ở giường bên cạnh phải chạy sang lay dậy bà mới biết, hết cả đỡ luôn. Y tá vào tiêm cho mình, bà nằm ngủ bị người ta mắng cho, tại sao giờ hành chính mà bà lại nằm đây ngủ thế này nhỉ? Bà đi chăm gái đẻ mà cháu thấy bà suốt ngày ngủ, thật là xấu hổ! Đồng nghiệp của mình vào thăm, bà cũng ngủ chẳng biết gì, nói chuyện rôm rã bà vẫn gáy o o, một chị đồng nghiệp ko biết có ý gì ko chạy ra chỗ giường bà nằm ghé vào tai chào thật to "cháu chào bác ạ!" lúc đấy bà mới giật mình tỉnh dậy. Ngại với đồng nghiệp quá đi mất!

Thứ 6 về nhà, mẹ mình nhờ bà ngủ với mình rồi thay tã cho em bé giúp, bà sang một phòng riêng ngủ, ngủ một mạch từ tối đến sáng, cháu khóc bà cũng chẳng biết, mẹ mình chạy lên bà cũng chẳng biết, sáng dậy còn hồn nhiên bảo "bà ngoại lên lúc nào, tôi ngủ chẳng biết gì" rồi cười khì khì, chẳng hiểu nổi bà nữa. Sáng hôm sau thứ 7 bà xin về nhà bà luôn ko sợ ông ở nhà một mình buồn!

Mỗi lần lên là bà nói nhiều kinh khủng, mà toàn nói xấu con zai (tức là chồng mình) và họ hàng nhà nội, tất cả những cái xấu xa của họ hàng bên nội mà chồng mình giấu mình đếu biết được là do mẹ chồng kể chuyện. Bà có 2 người con zai, con cả bà chọn vợ cho, sau 3 năm chung sống bà bắt con zai cả ly hôn với vợ vì nói con dâu cả hỗn láo. Sau khi chiều lòng mẹ ly hôn với vợ, anh cả và chị dâu dọn ra ngoài sống chung, hôm anh cả lên nhà mình chơi có tâm sự với bố mình " tại mẹ cháu ghê gớm quá, vợ cháu nó ko chịu đựng được nên bỏ đi, giờ vợ chồng cháu vẫn sống với nhau ở ngoài" để con zai tâm sự với người khác như thế ko biết bà có lăn tăn gì ko nữa? Rồi tới lượt nhà mình, bà suốt ngày bảo với bố mẹ mình là "cái đôi này rồi ko sống với nhau đc lâu đâu" ko biết anh zai thứ hai có một lúc nào đó chiều lòng mẹ mà bỏ vợ ko nhỉ? :-?

Bà nói là xin đón con bé đầu nhà mình về quê chăm sóc, nhờ vả ông bà ngoại mãi cũng ngại. Bé đầu nhà mình trộm vía cũng cao to hơn các bé cùng trang lứa, tối nào cũng uống 3 lần sữa 9h tối, 1h sáng và 4h sáng mỗi lần khoảng 180ml đến 230ml, mình dặn bà là nếu có về quê thì bà nhớ cho cháu uống sữa như thế, cho nó cao. Bà bảo luôn có điều kiện thì cho uống sữa ko có thì thôi ko uống sữa nó vẫn lớn đấy thôi, mà nếu có uống thì chỉ uống 1 lần lúc 9h thôi, một đêm mà dậy 3 lần thế để đầy đọa bản thân à? Cho cháu uống sữa mà bà nói là đầy đọa bản thân, hết cả thuốc chữa luôn rồi. 8-|

Bà lên nhà mình ăn đầy tháng cháu, nói là lên chơi với cháu mà chẳng bế cháu được lúc nào, con bé lớn chạy ra ngoài cồng chơi, bảo bà ra bế vào, bế vào rồi bà bảo "con này hư, bà bế mà cứ giãy giụa làm bà mỏi giã cả tay" hic cả năm thì mười họa mới lên với cháu bế có một đoạn từ cổng vào nhà mà kêu mỏi giã tay. Lên nhà thông gia chơi mà bà cứ lo cho con gà, con chó bà bảo trời lạnh thế này con chó nó ở trong chuồng nó chết rét, rồi bà cho gà uống nước, bà bảo nhìn bọn gà nó khát nước mà tội quá, tôi ko cho uống chắc bọn nó chết khát. Hic bà cứ làm như mấy con gà chọi của papa mình ko có bà cho uống nước thì chúng chết hết ý. Cháu thì bà chẳng chăm bà chăm mấy con gà con chó, funny ghê cơ. Trời lạnh, bà và chồng mình ngủ chung một phòng có điều hòa và đắp chăn lông ngỗng thế mà bà vẫn kêu rét, phải lấy thêm một cái chăn bông nữa cho bà đắp, mà bà và chồng mình cũng chẳng thèm lồng chăn vào vỏ mà cứ thế đắp luôn (chẳng lẽ để mình chạy sang phòng đó lồng chăn cho?) Nhà bà ở quê, nhà cửa sổ làm gì có kính, nhà trống gió thổi một phát thì có mà lạnh tới tận sương, mà bà có mỗi cái chăn bông đắp có thấy kêu lạnh đâu, nằm phòng điều hòa 27 độ đắp chăn lông ngỗng còn vẫn chê lạnh, sợ thật. Mà mua túi sưởi biếu bà bà có dùng đâu, bà kêu lạnh đến đâu mà cần túi sưởi??? Ko hiểu nổi???

Bà xin với bố mẹ mình là đón mình về quê để ông bà "phục vụ" mình, nguyên văn câu của bà nhé! Mà xin rồi xong bà lên bà dọa mình, về nhà mẹ thiều thốn đủ thứ, ko đc tiện nghi đầy đủ như ở đây, mà con về rồi trông nhà cho bố mẹ mấy hôm nữa giỗ bà nội bố mẹ phải qua bên nội mấy ngày, hô hô bà nói là mang mình về chăm sóc hay trông nhà cho bà thế? Mọi khi giỗ bố chồng có thấy bà về quê nội bao giờ đâu? thế mà giờ bảo con dâu về quê sống thì bà đòi đi ăn giỗ mẹ chồng. Rồi chồng của bác chị gái của papa chồng mới die, bà nói 49 ngày bố mẹ cũng phải lên nhà bác ý, 3 mẹ con ở nhà tự lo cho nhau, lúc chồng người ta chết bà nói bà bận trông nhà ko đi được (khổ nhà bà có cái gì đâu, mình mà là trộm thì đi vào rồi lại lắc đầu đi ra, thế mà lúc nào cũng phải trông, hay là có vàng chôn dưới đất mà mình ko biết :D) Bà dọa một hồi này nọ, rồi còn nói với mẹ mình ở đây nhà bà thành phố cứ cho nó (tức là mình) ăn thịt bò cho sang trọng, tôi ở quê chỉ có đậu phụ thôi. Hix, mới sinh em bé xong, ăn thịt nhiều cho lại sức và có sữa cho em bé bú thì bà bảo sang trọng, người ta đẻ kiêng ăn đậu phụ tới 1 năm trời mà bà ... Chán chẳng buồn nói luôn! Rồi bà chốt lại một câu "con có về quê ko để mẹ còn liệu?" ha ha nói thế bố đứa nào dám về???

Bà lên nhà mình được 2 ngày, sáng 8h dậy, mẹ mình phải lo ăn sáng cho bà, ăn xong bà xem Tv, cũng chẳng thèm bế cháu hay hỏi cháu đâu, xem Tv đến trưa mẹ mình nấu cơm mời bà ăn, ăn xong bà đi ngủ, ngủ một mạch từ 1h trưa đến 4h30' chiều. hàng xóm nhà mình sang hỏi "chị xui đâu?" mẹ mình ngán ngẩm bảo "đang ngủ trên lầu" hàng xóm ngạc nhiên bảo "bà lên thăm cháu hay là đi ăn dưỡng ở resort ko biết?" 8-}

Bà làm mình quá ngán ngẩm, bà nói nhiều, nói dai, nói dài và đúng là kiểu nói dại luôn. Nói làm cho người ta nhức cả đầu, cứ nghe thấy giọng bà thôi là mình thấy mệt rồi. Nào là phải đi học phật pháp, bà toàn trốn nhà lên ở chùa thôi, lên thiền viện trúc lân ở cả tháng trời, rồi còn đòi đi tu nữa, bỏ mặc papa chồng mình ở nhà một mình. Bà nói giờ tôi ko thiết tha gì chồng con nữa rồi, chỉ muốn đi theo phật, ko vướng bận gì. Papa chồng mình ko đồng ý, ông cũng hiền, tại ông hiền mới chịu nổi bà chứ. Papa đẻ thì sau khi nghe bà kể là bà muốn đi tu ông đốp luôn " những người mà bỏ hết chồng con đòi đi tu là vô trách nhiệm, nếu muốn đi tu thì tu luôn từ khi trẻ đi, giờ nếm trải hết mùi đời rồi, chán rồi lại đòi dũ hết trách nhiệm với đời mà đi tu, thật ko thể chấp nhận đc" nói xong bà nín luôn từ sau khỏi kể lể mệt người.

Mà ko hiểu bà làm gì bé lớn nhà mình mà cứ nhìn thấy bà là nó khóc thét lên, như nhìn thấy cọp. Mình thấy máu mủ ruột già họ hàng nhìn thấy nhau là xoắn xít lắm, đằng này bà nội với cháu mà bà ko thể lại gần nó được.

Chán đến tận cổ mẹ chồng rồi, chỉ mong bà mau mau chóng chóng về quê cho con nhờ, cho con xin lại hai chữ bình yên! Đấy giờ bà lại nằm một mình trong phòng ko biết là làm cái gì mà như công chúa cấm cung ấy! hic hic