Cả nhà ơi cho mình lời khuyên với. Mình mới lấy chồng được hơn 2 tháng, nhưng không làm sao thích nghi được với văn hóa nhà chồng. không phải nói xấu nhưng quả thức nhà chồng mình quá kỹ tính và cẩn thận có phần hơi kỳ kỳ), nhiều chuyện không có gì nhưng cứ quan trọng hóa. mình thấy ngột ngạt tới mức hết giờ làm không muốn về nhà tẹo nào. Nhà chồng mình vẫn còn ông bà, bố mẹ chồng và vợ chồng cậu em chồng mới sinh em bé.Nhà chồng mình không bao giờ mở cửa nhà vì sợ bui nên tàn đi cửa phụ, điện phòng khách không bao giờ bật trừ lúc nào mình quét nhà. buổi tối duy nhất chỉ phòng bếp nấu ăn là bật điện. Bố chồng mình rất hiền nhưng lại rất hay để ý. vc mình ở phòng riêng và phòng có 2 của sổ kiểu cửa nhật đẩy qua đẩy lại. có hôm đi làm mình mở cửa sổ khoảng 1 gang tay rồi quên không đóng, đi làm về vừa vào tới nhà bố chồng đã mắng, nói mình lần sau đi làm thì phải đóng cửa sổ không mưa ai đóng cho, mà rõ ràng mùa đông thì mưa gì, mình quét nhà quên nên có đi nhầ ra sân dép đi trong nhà, ông vội kêu lên nói không được đi dép ra ngoài. mình nấu cơm thì bố chồng cứ đi ra đi vào ngó cả chục lần để ý mình nấu như thế nào. không đúng ý là nói ngay. vợ chồng đi đâu cũng phải hỏi chào tới mỏi cả miệng. còn mẹ chồng mình trước giờ bà là người nói được làm được, trước giờ trong nhà bà quyết định hết. ngay cả việc nấu cơm mình cũng phải hỏi bà nấu như thế nào, ví dụ có hôm mình được nghỉ ở nhà, buổi tối mình nấu cơm. đang chuẩn bị nấu thì bố chồng bảo " con đã gọi điện hỏi mẹ con nấu như thế nào chưa". quả thật mình rất khó chịu. đến cả phơi quần áo cũng phải theo ý mẹ chồng, nếu phơi không đúng ý sẽ bị nhắc ngay. nói tóm lại mình không làm được việc gì theo ý mình mà tàn phải hỏi. mình thấy mình cứ như con robot nói gì làm ấy, chỉ biết dạ, vâng không được có ý kiến. Tại vì tàn những chuyện nhỏ nhặt nên mình cũng nghĩ bỏ qua không để ý, nhưng càng ngày mình càng không chịu được với văn hóa nhà chồng. có hôm vì những chuyện nhỏ nhặt mà mình bị nói mà ấm ức phát khóc... mọi người có cách nào để mình thích nghi được không. cho mình lời khuyên nhé. ( ai cao thủ thì cho mình cách đối phó luôn nhé )