Em nhờ mọi người tư vấn giúp em có nên ly hôn trong trường hợp của em không. Hai VC kết hôn được 5 năm và có hai con gái còn nhỏ.Nhà em đang xây nhà 2 tấm, trước khi xây em bảo chồng em thuê kiến trúc sư thiết kế nhà và khoán xây thô 3triệu/m2. Chồng em không đồng ý cho rằng tốn tiền trong khi mình cũng có thể làm được. Thế là chồng em nhờ tư vấn trên mạng thiết kể cho và chọn kiểu mặt tiền nhà hai vợ chồng thống nhất cho thằng em họ chồng làm. Thằng em chồng này vốn dĩ trước giờ em và nhà nó có mâu thuẫn. Thằng này nó chửi cả bố mẹ đẻ em, lâu rồi không có quan hệ chào hỏi qua lại gì hết. Xin nói thêm thằng này không có cả kinh nghiệm lẫn kiến thức cơ bản về thiết kế nên sau chỉ vẽ lại mẫu nhà em đưa cũng không thực hiện được, gặp rắc rối rất nhiều lần khi xin phép xây dựng vì những lỗi cơ bản ví dụ như định làm là giếng trời nhưng không biết kí hiệu giếng trời là gì để vẽ vào nên phòng tài nguyên nó phán thằng kiến trúc sư nhà em không biết gì về xây dựng. Cho đến bây giờ nó xây sai so với thiết kế nhìn rất xấu. Em và bố mẹ em nói với chồng em thì chồng em bênh nó hỗn láo cả với bố mẹ em

Xin nói thêm là vợ chồng em tiền ai người ấy tiêu, tiền mua đất xây nhà là tiền chung của hai vợ chồng. Chông em là người rất tính toán với em và bố mẹ em nhưng đối với anh em họ hàng nhà anh ấy thì rất hào phóng. Em mang thai đứa thứ hai đến kì hạn khám thai ( tốn khoảng 1 triệu) công ty chậm trả lương nên có hỏi vay chồng đến khi có lương thì trả nhưng không cho em vay. Em bảo tiền anh để ATM làm gì anh bảo để thuê kiến trúc sư, nhưng thực sự lúc ấy cũng chưa thuê ( sau này thì cũng không thuê). Em nói em khóc cũng không cho vay, bố đẻ em thấy thế thì bảo cho mượn. Đến lúc em đi đẻ cũng phải tự lo viện phí, có bao nhiêu trước khi đi đẻ đưa hết chồng. Về nhà một tuần không thấy chồng đưa tiền trong khi cần mua này mua kia cũng không có. Ăn uống chồng em mua gì ăn nấy, còn lại mẹ đẻ em bỏ tiền đi chợ. Em thấy thế mới bảo chồng em đưa. Nói đến lần thứ 3 phải khóc mới đưa cho em một triệu. Suốt từ lúc đẻ đến lúc đi làm không đưa thêm đồng nào. Em có 20 triệu tiền thưởng tết nhờ anh gửi ngân hàng, em hết tiền bảo rút tiền đó của em về em tiêu anh không cho rút bảo để dành để xây nhà. Em bảo không rút về em lấy gì chi tiêu ăn uống, trước đó em đã phải vay mẹ đẻ em. Cuối cùng mới rút 5 triệu tiền tiết kiệm của em về cho em tiêu. Trong lúc mang thai chồng em còn đánh em và đòi li hôn rất nhiều lần vì lí do không đáng có như em đi chùa nửa ngày gọi điện bắt em về nếu không thì li hôn. Chồng em chỉ có ưu điểm là chăm con thôi.

Mong các mẹ cho em một lời khuyên.