Em không biết ở đây có mẹ nào rơi vào trường hợp của em không . Chồng em làm việc cho một cty bia (bộ phận sản xuất) nên được tiếp xúc trực tiếp với bia . Nhà máy quản lí lỏng lẻo hay sao mà lúc nào cũng uống được (gần 10 năm nay rồi) nên lúc nào đi làm về nhà cũng nghe mùi hết , có bữa say khướt luôn . Và có lẽ vậy nên giờ đâm ra nghiện rồi các mẹ ạ . Bình thường những buổi không đi làm (đi làm theo ca , 2 ca sáng , 2 ca chiều , 2 ca đêm thì được nghỉ 1 ngày) thì suốt ngày đi nhậu , bạn gọi là đi ngay bất kể ngày, đêm , sớm hay trễ . Hôm nào e cằn nhằn quá , ở nhà thì cũng mua bia về ngồi uống một mình vừa uống vừa coi ti vi , hai ba lon gì đấy rồi đi ngủ . Thật tình là em nản dễ sợ vì nói nhỏ , nói to , nhẹ nhàng , làm căng ..v.v...em làm đủ rồi mà chả ăn thua các mẹ ạ , giảm đi vài bữa rồi lại đâu vào đấy . Không lẽ giờ li dị vì ngoài tật xấu này thì là người cha thương con , thương vợ , có trách nhiệm (ví dụ : tối hẹn bạn đi nhậu nhưng chiều về vẫn tranh thủ dọn dẹp , lau chùi nhà cửa hay phụ nấu ăn rồi mới đi...; tiền lương thưởng vẫn đem về nhà đầy đủ , tất nhiên khi con đau , vợ ốm thì vẫn có bên cạnh chứ không mặc xác để đi nhậu ...). Không biết mẹ nào có cùng hoàn cảnh như em không . Em đang rối không biết tính sao đây vì con e gần 3 tuổi , cũng đang cần có cha dành nhiều thời gian để chơi và dạy dỗ . Và em cũng sợ con lớn bị ảnh hưởng cái tật xấu này của cha . Mẹ nào có kế sách gì không ? Pls help !