Chào các mẹ,

Em đã lập gia đình được hơn một năm. Vợ chồng em thường xuyên xảy ra bất hoà. Đến việc lần này, em cảm thấy không thể chịu đựng được và muốn ly thân một thời gian để suy nghĩ lại. Mong các mẹ tư vấn cho em với ạ.

Chị bạn vợ chồng em đã có chồng con đề huề, trước làm chung công ty với vc em và chơi khá thân với vc em.. Sau một thời gian chị nghỉ sinh em bé rồi em cũng nghỉ làm thì chị em không còn liên lạc nữa. Cách đây vài tháng chị thường xuyên liên lạc với chồng em bằng tin nhắn, facebook, và cả gọi đt . Gặp trực tiếp thì không thể được vì vợ chồng em đi làm xa, 1 tháng mới về TP 1 lần. Em hỏi có chuyện gì thì chồng em nói chị ấy tâm sự chồng chị ấy có bồ, muốn bỏ vợ và xin chồng em lời khuyên. Em cũng đã nói chồng em, mình là người ngoài, chuyện thực hư ntn mình k rõ thì cũng k nên tác động gì, khuyên chị bình tĩnh xem xét lại mọi vấn đề thôi, và em cũng đã nói chồng em là đừng liên lạc với chị nhiều. Một tháng trước em hỏi hỏi lại chuyện chị ấy thì chồng em bảo là 2 vc li dị rồi, chị ấy cùng 2 đứa con về quê sống. Một tuần trước em có đi cà phê với bạn cty cũ em thì thấy em ấy đang chat với chị đó, em hỏi là chị đó có nói gì về gdinh không thì em đó đưa đoạn chat cho mình đọc. Trong đó chị đó có nói là Tết ở bên nhà chồng rồi bây giờ 2 tuần ở nhà chồng, 2 tuần về nhà chị, cuộc sống hôn nhân thèm dc tự do đi đây đó như em quá...blabla..

Em đem chuyện này nói với chồng em thì chồng em nói là vậy nhỏ này không tốt rồi. Sau đó 2 ngày, buổi tối em đang ngồi thì tn đến máy chồng em, nội dung là chị đó hỏi bây giờ chuyển tiền cho chồng em như thế nào...Chồng em rút đt và cất ngay. Em hỏi là anh cho chị đó mượn tiền à, chồng em bảo không, chị đó nhờ anh mua đồ bên này về bán, em hỏi đồ gì thì chồng em không nói được. Em nói em muốn xem đoạn chat của anh với chị đó , chồng em nói không, vì chị đó khi tâm sự với chồng em đã nói chồng em là không được nói cho ai. Em nói em k cần xem trước kia anh và chị tâm sự những gì, em chỉ cần em đoạn chat lúc chị ấy nhờ mua đồ thôi. Chồng em vẫn kiên quyết không, nói là anh không làm j sai, làm j có lỗi hết, đây là riêng tư của anh em không được phép xem.

Sau đó thì em khóc, và chồng em vẫn ngủ ngon lành như những lần giận nhau trước.

Hai ngày sau, em có viết 1 trang A4 giải thích cho anh ấy rõ khi em nhận được tn của anh vợi chị thì em cảm thấy thế nào, nếu chồng chị ấy biết được thì sẽ ra sao, rằng anh đã hứa vợ chồng không có gì giấu diếm sao vì chị ấy anh lại nv,.. rất nhiều. Và e chốt lại, đã có vợ không thể tự do 1 cách hoàn toàn nv, e vẫn để anh thoải mái với bạn bè, chat chit, đi chơi không bao giờ dò xét., Nhưng với 1 người phụ nữ đã có chồng con thì không được. Nếu anh muốn tự do riêng tư hoàn toàn thì anh nói để e biết và tính chuyện 2 đứa sẽ như thế nào.

Vậy mà một tuần trôi qua anh ấy vẫn im lặng không trả lời. Sống chung một phòng, làm chung một công ty, em càng cảm thấy ngột ngạt. Phải nói thêm là vì chồng em chấp nhận đi đến một nơi ở giữa rừng, không bạn bè, không ai quen biết, lại còn không nói Tiếng Việt để làm việc chung. Nên cứ mỗi ngày trôi qua như vậy, em thấy mình bị áp bức về tinh thần quá ạ.

Mọi người giúp em tư vấn với , trong chuyện vừa rồi em sai ở điểm nào ạ.

Nói thêm về chồng em: làm ra tiền nhưng anh ấy không công khai anh ấy làm được bn, 1 tháng cho em 2tr, trích gửi ngân hàng một ít, còn lại anh ấy tiêu xài cực kì phung phí, ăn uống xa hoa, mời đãi bạn bè và làm từ thiện. Việc làm từ thiện em không trách ạ, nhưng anh ấy cho người ngoài bao nhiêu không tiếc, nhưng lại xét nét mội tháng em cho em gái em bao nhiêu tiền đi học, dù em cho bằng lương của em. Em phải lo cho em gái vì ba mẹ em li dị, và không ai có công việc ạ. Anh ấy cho e 2 tr nhưng mỗi tháng em vẫn phải đưa lại anh ấy 2-3tr để gửi tiết kiệm. Mỗi tháng anh cũng vẫn cho tiền chị gái anh nhưng em rất vui vẻ không hề ý kiến.

Thêm một lí do em muốn ly thân để xem xét lại là chồng em không hề thích gdinh em.

Một tháng về VN được mấy ngày anh cũng không muốn qua thăm luôn. Khi nào em nhắc gọi đ hỏi thăm thì anh mới làm và rất lâu mới làm được 1 lần. Đành lòng là quan trọng tình cảm vc thế nào thôi nhưng nghĩ thương bố mẹ quá.

Bố mẹ chồng em thì từ lúc cưới về không có một cuộc dt hỏi thăm bên gd em ntn, ba em đã có lần gọi điện hỏi thăm , cũng như Tết mẹ e cũng chuẩn bị sẵn quà biếu , chờ mãi đến 30 Tết không thấy nhà chồng em nói gì thì mẹ em mang sang trước. Nhưng thấy nhà chồng không chuẩn bị gì và không có ý nghĩ gì phải hỏi thăm nhà em nên mẹ em tự ái, Tết năm nay cũng thôi luôn không sang nữa. Mẹ chồng em cực kì khó, đã có lần nói với em rằng em đã có chồng thì việc em xin đi uống cf với bạn là không chấp nhận được, và em có sao với bên nhà em thì là chuyện của em, chồng em không có nghĩa vụ phải hỏi thăm ba mẹ em, không cần thiết. Nhắc lại vẫn nản quá. em vẫn cố gắng vui vẻ hết sức để cải thiện quan hệ với mẹ chồng.

Dần dần em cảm thấy tình cảm chồng em dành cho e chắc đã giảm đi nhiều. Vì vợ khóc mà chồng cứ kệ thì có phải là vô tâm quá không ạ? Là chuyện xảy ra là em đã làm gì sai trái ạ?