Chào mọi người!

Mình là dâu trưởng trong 1 gia đình có 2 anh em. Trước và sau khi cưới chồng em đã sống và làm việc ở HCM. Do tính chất công việc của chồng mình phần lớn là ở quê, nên nhìn thấy anh cứ đi đi vào vào thăm vợ, thấy cứ đi vô và ra tốn kém phí vận chuyển quá nên mình quyết định từ bỏ công việc ở thành phố để về quê ổn định cuộc sống luôn. Trước khi mình và bé em dâu về làm dâu thì nhà chồng em đã có mở 1 cái xưởng được hơn 1 năm rồi, người sáng lập là chồng của em, nhưng tiền để mở xưởng là của cả gia đình chồng, và người quản lý tiền bạc là mẹ chồng mình. Lúc mình ở Sài Gòn, bé em dâu nhắn tin đủ điều, nói với mình là chồng mình cứ đi đi về về như thế, làm ảnh hưởng đến công việc của tụi nó, về quê thì ko làm việc, suốt ngày ngủ và chơi game, nó bảo có về thì về luôn để tụi nó tính, rồi còn nói xấu chồng mình đủ điều. Rồi những cái tết mình hay về đoàn tụ cùng gia đình, nó thấy mẹ chồng thương mình hơn, nó đâm ra nói xấu mẹ chồng để gây chia rẻ mình và mẹ chồng.

Từ khi quyết định về ở quê luôn, lúc mới đầu mình về nó rất tốt với mình, mà mẹ chồng cũng rất tốt với mình, giữa nó và mẹ chồng đã có mâu thuẫn (loại mâu thuẫn ko thể hàn gắn), nên nó và mẹ chồng thay nhau kể cho mình nghe những câu chuyện xảy ra trong cuộc chiến giữa 2 người.  Câu chuyện của 2 người kể cùng 1 chủ đề nhưng nội dung khác nhau, vì mình đứng giữa, thấy ai cũng tốt với mình hết nên mình chỉ có thể nghe xong và im lặng. Vì nó có mâu thuẫn với mẹ chồng nên dĩ nhiên là 2 vc nó ăn riêng, mẹ chồng ăn chung với vc mình. Sống chung, cái gì cũng chung, mỗi cái ăn riêng là dùng chung cái bếp còn mọi thứ là riêng. Cho đến 1 ngày mình phát hiện ra, trước mặt mình nó tốt với mình, còn sau lưng như chén, bát..nó lấy của mình xài, khi rửa nó chỉ rửa chén của nó, còn thứ của mình nó lại ném qua cho mình rửa, bắt gặp nhiều lần như thế mình cảm thấy rất khinh thường nó. Rồi tiền bán hàng ở xưởng, khách hàng đến mua hàng ở tận xưởng, mẹ chồng mà có mặt ở đó bán thì còn lấy tiền được, còn mẹ chồng ra chậm 1 phút, nó ngang nhiên bán xong rồi bỏ túi riêng. Hỏi thử tiền bạc mẹ chồng là người quản lý mà ko biết cách xử lý khi nó lấy, mà chỉ biết than thở sau lưng nó thì bạn có để yên được ko? Vì vốn dĩ làm nghề này cực, hơn nữa nó cũng ko thích mình về làm chung với nó và phần mình sợ đụng chạm nên mình không có tham gia vào công việc này, nên từ lúc về mình đã nói thẳng với cả gia đình chồng, mình chỉ lo nội trợ và dọn dẹp trong nhà thôi. Mình ko cùng làm công việc kinh doanh của gia đình chồng, nên mình cũng ko xài tiền của họ vì mình có tiền trợ cấp thất nghiệp 6 tháng và tiền hưởng bhxh, tiền đó của mình chắc bằng nó cày trong 5 năm tiền lương mà má chồng trả cho nó. Có 1 lần xảy ra chuyện cãi nhau giữa mình và nó, mình nhìn thấy rõ thực ra nó là 1 đứa nói sai sự thật hoàn toàn, đổi trắng thành đen, thù vặt, cực kỳ hỗn và cái mình ghét nhất ở nó là cái tật bắt chước, thấy mình làm cái gì thì bữa sau nó cũng bắt chước làm theo, ăn cái gì là bắt chước nấu món đó, và hài hước hơn nữa là mình rất sợ ban đêm, nên mỗi khi mà tắm trễ, mình hay tắm chung với chồng, thế là bữa sau nó cũng bắt chước mặc dù nó là đứa rất dạn, có thể đi 1 mình trong đêm. Nhìn thấy mình có cái gì mới mới, nó cứ bắt chước hoài nên mình rất bực. Nếu là bạn có 1 đứa em dâu như thế, ở vị trí là mình ko biêt bạn như thế nào nhỉ?