Lúc trước khi chuẩn bị lập gia đình, em ít nói với nhát kinh khủng, được thêm mấy bà chị hay dọa nên ớn cái vụ mẹ chồng nàng dâu lắm! Mà ngặt cái chồng em lại là con một nên buộc phải sống chung với mẹ chồng, đến nay cũng được 3 năm.

3 năm về làm dâu, nói lúc nào cũng yên ổn hạnh phúc với mẹ chồng thì đúng là nói xạo. Mẹ chồng em vốn là dân buôn bán lâu năm, tuy khá tốt bụng nhưng vốn không phải kiểu người ăn nói ngọt ngào dễ nghe, thấy gì chướng mắt bà “đốp chát” thẳng mặt ngay, chẳng cả nể ai nên nhiều lúc làm em tổn thương ghê gớm.

hình ảnh

Sống chung với mẹ chồng là một trong những nỗi e ngại của không ít nàng dâu

(Ảnh minh họa: Internet)

Em nhớ hoài 1 trong những lần được gọi là “khẩu chiến” đúng nghĩa với mẹ chồng. Lần đó cả gia đình em đi Đà Nẵng chơi, ông bà ở phòng riêng, em với chồng cùng con gái 2 tuổi ở phòng sát bên. Cái buổi sáng định mệnh hôm ấy em nhớ mãi, dậy trễ hơn dự định cả tiếng nên phải vội vội vàng vàng nấu cháo cho con ăn trước vì sợ nó đói (đi xa có con nhỏ nên em dự trù vài ly cháo Yến dinh dưỡng mang theo). Vừa đổ nước sôi vào thì mẹ chồng sang, nghe em nói pha cháo cho con ăn đỡ đói rồi mới đi chơi được thì mặt bà đanh lại rồi quát thẳng vào mặt em:

“Cô cho cháu tôi ăn cái gì thế  này, đồ đóng gói toàn chất bảo quản, làm mẹ mà không biết chăm con à?”

Từ lúc sinh đến giờ em rất nhạy cảm, cứ nghe ai nói đến câu “làm mẹ mà không biết chăm con” là nước mắt chỉ chực rớt ra. Hơi bực nên cố gắng giải thích cho mẹ hiểu vì bây giờ cháu đói, chờ cả nhà sửa soạn ra ngoài kiếm quán ăn thì lâu, tội con nên mới pha đỡ cháo ly. Mà đâu phải lúc nào em cũng để con ăn như thế, với lại khi cho con ăn cháo gói em cũng đã tìm hiểu rất kỹ, luôn chọn loại có thương hiệu, không chất bảo quản và đủ dinh dưỡng đàng hoàng. Nói hết lời mà bà cũng chẳng nghe, vẫn lớn tiếng xa xả, em uất quá nên không kìm được, hai bên lời qua tiếng lại. Em thì lo con đói, nhất định lấy cho bé ăn, bà thấy thế hét ầm lên:

“Thôi khỏi nói nhiều làm gì, làm mẹ mà lười biếng, chỉ biết mình chứ không nghĩ cho con, chăm cháu tôi thì chăm cho tốt, không thì đưa đây tôi chăm”

Nói rồi bà giật ngay ly cháo trên tay em định quẳng vào sọt rác, giật mạnh quá vô tình làm đổ hết vào tay em phỏng cả mảng da. Con bé con đang ngồi trên giường khóc thét lên, em nghẹn họng, vội vã chạy lại vừa ôm con vừa khóc tu tu, sàn nhà thì vương vãi cháo, đúng là thảm cảnh. Chồng đang trong phòng tắm phải hớt hải chạy ra can, mẹ chồng bỏ về phòng không nói câu nào. Thế là hai mẹ con giận nhau, đi du lịch tưởng vui ai dè kết quả tệ không để đâu cho hết.

Về đến nhà tận 3 hôm sau vẫn chiến tranh lạnh, không khí gia đình nặng nề khiến ai cũng mệt mỏi. Bố chồng và chồng em thì khỏi nói, tìm đủ mọi cách hòa giải nhưng vẫn không thành công. Đỉnh điểm là buổi sáng ngày tiếp theo, chồng dậy sớm nấu đồ ăn sáng cho riêng mẹ và em, năn nỉ mãi nhưng em ngại chạm mặt mẹ nên nhất định không xuống.

Chồng bất lực xách cặp đi làm, nhưng hôm đó anh ấy đi đến tận 10h đêm vẫn chưa thấy đâu, trong khi bình thường 6h tối đã ở nhà. Em lo sốt cả ruột, gọi điện cháy máy cũng không nghe. Phải đến hơn nửa tiếng sau chồng mới về, nhưng trong tình trạng say mèm, lần đầu tiên em thấy anh uống nhiều đến thế. Em với mẹ ra đỡ thì anh gạt phắt tay cả 2 người ra, rồi tuôn cả tràng trách móc, đại loại là tại sao mẹ và vợ cứ thích tranh cãi nhau, sao không hiểu cho anh ấy, mỗi lần phải đứng giữa anh ấy rất thực sự rất khó xử…

hình ảnh

Chỉ cần có sự yêu thương, mối quan hệ mẹ chồng – nàng dâu sẽ không đáng sợ như nhiều người vẫn nghĩ…

(Ảnh minh họa: Shutterstock)

Em và mẹ nghe xong chỉ im lặng, tự nhiên thấy có lỗi với chồng và với cả mẹ, vì dù sao những điều mẹ làm cũng đều chỉ vì thương cháu – chính là con mình, rồi lại tự trách sao lúc đó mình không mềm mỏng hơn, giảm bớt cái tôi, hiểu cho mẹ hơn một chút. Đưa chồng về phòng thay đồ xong xuôi, hai mẹ con mới ngồi xuống nói chuyện. Em định mở lời xin lỗi nhưng mẹ đã cầm tay em và nói trước. Mẹ tâm sự mình lớn tuổi rồi, tuy không biết nói những lời ngọt ngào dễ nghe nhưng thực tâm mẹ lúc nào cũng nghĩ cho con cho cháu, làm thế cũng chỉ vì thương cháu mà thôi, bị cái hôm đó lại quá nóng nảy…

Lúc em nghe mẹ nói sẽ cố gắng hiểu em nhiều hơn, để em tự do nuôi con theo cách của mình, không nóng tính và hay quát tháo để mọi chuyện đi quá xa nữa, nhìn mái đầu bạc gần hết và nghĩ lại lúc sinh nở hay những khi đổ bệnh chồng vắng nhà, một tay được mẹ chăm bẵm từng li từng tí, em bỗng nghẹn ngào. Mọi thứ như vỡ òa, em chỉ biết nói lời xin lỗi, rồi hai mẹ con ôm nhau khóc một hồi lâu. Từ đó về sau, cả em và mẹ thay đổi hẳn, quan tâm và biết nghĩ cho nhau hơn, bố chồng và chồng thấy thế mừng ra mặt, không khí gia đình nhờ thế cũng ấm áp hơn hẳn.

Trải qua nhiều thứ, em nhận ra mối quan hệ mẹ chồng – nàng dâu thực sự không quá đáng sợ như người ta vẫn nghĩ. Dù có nhiều khúc mắc và khó giải quyết đến đâu, chỉ cần có sự yêu thương và cảm thông đến từ hai phía thì nhất định mọi chuyện sẽ ổn.

Muốn làm được điều này, dù là mẹ chồng hay nàng dâu thì cũng đều phải yêu thương nhau, biết đặt mình vào vị trí của nhau, hạ thấp cái tôi của mình xuống một chút để hóa giải mọi hiểu lầm và giúp tình cảm thêm bền chặt, vì cứ cho đi thì sẽ được đáp lại thôi mà! Đúng không các chị? Còn chuyện sống chung với mẹ chồng của các chị thì sao? Không biết có ai đã từng xung đột với mẹ chồng dữ dội như thế giống em không? Và lúc đó các chị giải quyết thế nào ạ? 

hình ảnh

Cháo Yến Dinh Dưỡng YenViet là sản phẩm của Công ty cổ phần Yến Việt, được xem là bước đột phá về dinh dưỡng của ngành thực phẩm đóng gói:

️ Bổ sung Tổ yến tự nhiên giúp bồi bổ sức khỏe.

️ Gói gia vị dinh dưỡng với Protein từ bột thịt/ bột nấm và chiết xuất nấm men tự nhiên.

️ Tổ yến, thịt và rau củ tươi được sấy thăng hoa theo công nghệ Nhật Bản.

️ Bổ sung Vitamin nhóm B cùng chất xơ tốt cho tiêu hoá, tăng cường hệ miễn dịch.

ĐẶC BIỆT:

️không bột ngọt.

️không chất bảo quản.

Từ ngày 15/07 – 15/11/2020, Yến Việt thực hiện chương trình khuyến mãi vô cùng hấp dẫn mang tến “Cháo Yến Cho Con – Yến Vàng Tặng Mẹ” với những giải thưởng vô cùng giá trị.

Khi mua bất kỳ sản phẩm Cháo Yến YenViet, khách hàng sẽ nhận được 01 thẻ cào được đặt trong gói/ ly Cháo yến và có cơ hội trúng các giải thưởng như sau:

• 29 giải Đặc Biệt mỗi giải là 01 Vàng miếng trị giá 01 chỉ vàng 999.9
  • 319.000 giải Khuyến Khích mỗi giải là 01 Gói Cháo Yến Dinh Dưỡng Vị Thịt Bằm

Cháo Yến Dinh Dưỡng YenViet đã và đang được hàng triệu người tiêu dùng trên cả nước tin dùng, còn bạn thì sao?

Xem thêm thông tin chi tiết tại đây