Chào cả nhà.

Chắc có những mẹ hơn tuổi em nhiều lắm , nhưng em cứ gọi "các mẹ"và xưng"em" cho đỡ xa cách nhé các mẹ. Chuyện của em hơi dài dòng.Em muốn kể tỷ mỉ chút để các mẹ hiểu rõ hơn và giúp đỡ em, chứ giờ em ko biết nên làm như thế nào nữa, em mệt mỏi, buồn lắm các mẹ à, mà chẳng làm sao thoát ra được.

Giới thiệu sơ qua về em và ng yêu em các mẹ nhé .

Em: sinh năm 90, lưu học sinh học ở Bắc Kinh, gia đình cũng được

Người yêu em : tên H , cũng sinh năm 90, đang làm cộng tác viên kỹ thuật trường Đh và đang cố gắng để thành giảng viên, đang theo học cao học,nhà chỉ có 2 mẹ con , mẹ đã nghỉ hưu ở nhà buôn bán lặt vặt , chỉ đủ sống, nhà hẹp, cũng thuộc diện nghèo các mẹ à. em nói thêm là bọn em quen nhau từ lớp 11 bọn em học khác trường chỉ là đi học thêm gặp nhau, nhưng H thích em còn em ko thích, sau bọn em nhận là chị em nên cũng thường nc

Bọn em yêu nhau 3 tháng nữa được 3 năm. 2010 bắt đầu yêu lúc ấy em học năm 2 ĐH còn H học năm 3 lúc ấy bọn em chỉ nc qua yahoo là chính, 1 năm 2 lần em về nhà, mỗi lần tầm gần 2 tháng .H khá chiều em , bố mẹ em biết chuyện mới đầu đồng ý , sau thì ko đồng ý , vì lúc em đi học H đã vào nhà em và nc như thế nào nên bố mẹ em ko thích , bảo H có học tỏ ra khinh người , có tài mà ko có đức , rồi cũng 1 phần bố em đi xem bói bảo bọn em ko hợp nhau nữa , nhưng đến hiện tại thì gia đình em cũng đồng ý chuyện của bọn em rồi. Năm thứ 2 bọn em yêu nhau em đã về chỗ H chơi mỗi lần về nước , lúc ấy H học năm 4 bọn em cũng đi chơi xa với nhau . Rồi bọn em đã ngủ với nhau . Nhưng sau đó mọi chuyện vẫn bt , H vẫn yêu thường chiều em . Em nói thêm là em là ng nóng tính, cãi nhau hơi chút là em bảo chia tay , những lần đầu H còn líu kéo giờ thì kệ em mà bảo chia tay thì chia tay, giờ em cũng biết làm thế là ko nên vì sau nói em cũng ko bỏ được , giờ em cũng thay đổi cái tính ấy rồi.

Rồi năm 4 Đh, do năm 3 em học xong hết học phần nên năm 4 em về nhà đi thực tập rồi viết luận văn. Em cũng bảo với bố mẹ là lên HN học tiếng anh. Lúc này H đã ra trường và đi làm rồi, lương cộng tác viên chẳng được là bao , nhà H lại ko có tiền để chạy chọt vào luôn bên giảng dậy , nên làm cho thấy giáo của anh ấy rồi nhờ thầy nâng đỡ dần . ĐẾn giờ H cũng sắp được chuyển sang bên giảng dậy rồi ạ. Nhưng cũng bắt đầu từ lúc em về nước và H đi làm em thấy mọi thứ thay đổi 1 nhanh quá, H đi làm ko còn thời gian quan tâm tới em nữa. Rồi tháng 10/2012 e ra hn học , thì H cũng qua chỗ em ở, bọn em cãi nhau suốt . Mà nguyên nhân chủ yếu là do H ko quan tâm tới em như trước nữa, em thấy nhàm chán , vậy là cãi nhau , H bảo giờ H đi làm mệt mỏi lắm (nhà nghèo nhưng H ko phải làm việc chân tay nặng nhọc gì , giờ đi làm làm việc chân tay cứ kêu ầm trời suốt) rồi phải cẩn thận từng tý 1 , đi làm đâu có đơn giản , a đã mệt mỏi căng thẳng ở trường rồi về nhà em lại gây chuyện để anh mệt mỏi hơn .

Em đâu muốn thế chứ , nhưng H đi làm về bt là 6h có hôm đi đá bóng với giáo viên, sau 1 thời gian thì đi làm thêm luôn ở trường (nói vậy em biết vậy) đến 10h mới về, ăn uống xong cũng đến 11h nc được vài câu là đi ngủ, em thấy nếu cuộc sống gia đình sau này cũng nhạt nhẽo vậy thì em sao chịu nổi, H lúc nào cũng kêu mệt mỏi chỉ muốn ngủ , em lúc ấy như thể bị sốc ý, kiểu thay đổi ko kịp với môi trường của H ý, cũng phải đến 1 ,2 tháng bọn em cãi nhau , em khó chịu đủ kiểu , sau chả làm gì được em đành thỏa hiệp, vì quen dần ,chấp nhận. Cái thời gian ấy cả 2 bọn em đều mệt mỏi. H có tính cao ngạo các mẹ à, đợt bà em ốm nặng vào viện ý , em bảo H là cố thu xếp xin nghỉ 1 buổi vào thăm bà em cùng em(lúc ấy gia đình em còn chưa chấp nhận chuyện bọn em) H khó chịu cãi nhau với em bảo H ko vào, rồi bảo :"trước bà em còn nói anh , nó nghèo thế lấy nó sau này khổ ra" H bảo H khó chịu, ghét , ko muốn vào, em bảo :"anh muốn cưới em nhưng anh ko muốn tạo mối quan hệ tốt với gia đình em thì mình cưới kiểu gì" H bảo đến bao giờ cưới thì tạo quan hệ 1 thể , rồi bọn em cãi nhau kinh lắm. Sau em lại là ng làm lành . H tính gia trưởng càng ngày càng lộ rõ các mẹ à, lúc nào cũng muốn em làm theo ý H , rồi hay nói em cứ nghe a thì chẳng có gì sai cà, cứ lần nào em ko nghe a sau kết quả vẫn như a nói đấy thôi. Gần tết 2013 ý, H có vào nhà em biếu đồ tết , nói chung vì bố mẹ em cũng đồng ý rồi nên mọi chuyện bt, sau bọn em hẹn nhau mùng 2 H về quê em đón em rồi vào nhà dì em chơi luôn (dì em làm ở nhà em nên cũng biết rõ chuyện của em ) sau tối mùng 1 em đi chơi với các bạn về 10h H gọi đt ko thấy em nghe máy (lúc ấy em đi tắm) thế là em gọi lại thì cãi nhau , rồi bảo hôm sau ko xuống đón nữa, rồi hôm sau em có nói thế nào cũng ko xuống , kêu ko muốn gặp họ hàng em vội (về sau e mới nghe H nói là vì sợ gặp sau ng ta lại hỏi làm gì này nọ rồi sợ họ nhờ vả mà mình ko giúp được rồi còn bảo mình mới vào làm đã là cái gì đâu) H luôn mốn em cái gì cũng nhất nhất nghe theo H còn tính em thì lại ko như thế, em ko làm thế được , cái gì em thấy đúng em mới nghe. Em luôn có cảm giác H ko còn yêu em như trước nữa, có đợt em bị đau bụng , em bảo H(lúc ấy H đang ở chỗ làm) em thường đến tháng thì đau bụng dữ dội nhưng đây ko phải đến tháng, em gọi cho H H bảo em bôi dầu gió vào năm nghỉ chút xem đỡ ko, sau mấy tiếng sau hình như 12h trưa H gọi đến hỏi , em đau bụng nên trả lời bé H cứ hỏi mãi em mới gắt thế là H cũng cáu gắt với em luôn các mẹ à. Sau em buồn , tủi thân lắm , em nghĩ nếu yêu em nhiều H phải về xem em như thế nào chứ, đằng này lại làm vậy với em. Em luôn bảo H thay đổi rồi, ko còn yêu em nhiều như trước nữa, H thì bảo anh vẫn yêu em như thế nhưng do anh đang phải làm việc rất mệt mỏi , em phải thông cảm cho anh. Chẳng nhẽ làm việc ko có thời gian quan tâm đến ng yêu sao? H cứ luôn nói em là vợ anh hay là chồng anh, rồi em phải làm chồng mới đúng, lúc nào tức lên em nói ghê lắm , với lại H muốn em phải ngoan kiểu chồng nói gì vợ nghe lấy , kiểu nghe dăm dắp ý, H lúc nào cũng có câu nhà phải có lóc , giờ anh nói em còn ko nghe theo anh sau về sống sao được , anh là chủ gia đình này nọ. Hôm 20/3 em quay lại trường chuẩn bị cho việc bảo vệ luận văn tốt nghiệp. Tối hôm ấy bọn em cãi nhau , lý do là cả tối H chẳng nt hay gọi đt gì cho em , em có nt cho H , nhưng lúc em nt thì em quên chưa đổi mã quốc gia , sau 11h theo giờ bên em , em nt thì H gọi cho em , sau nói được mấy câu thì đt H hết tiền em gọi lại , em trách H ko lo lắng cho em , cả ngày ko thấy em nt cũng ko gọi hỏi. H bảo "a có gọi nhưng ko gọi được số cũ , đi làm về(10h tối) anh lên mạng nhắn tin cho em còn gì " em mới bảo :"anh lo cho em sao anh ko gọi đt hỏi gia đình em xem tình hình của em ". Sau H lấy câu đấy của em để nói :"em có thời gian gọi cho nhà em sao ko gọi cho anh? em có ng quan tâm rồi cần gì anh" rồi cứ thế bọn em cãi nhau ,em bảo H ko quan tâm gì đến em còn cãi cùn, h bảo :"em lần nào xuống máy bay chẳng đi taxi về chỗ trọ , đây đâu phải lần đầu tiên đâu mà anh phải sốt sắng gì chứ" đấy cãi nhau 1 hồi H đi ngủ, rồi 1 tuần bọn em cũng chẳng nc . E nhớ H lắm , hôm qua em mới gọi , H nói chuyện rất khó chịu, rồi bảo :"em đừng ép anh , em ko ép được anh đâu anh đã bảo 27t cưới là 27t cưới chứ ko có chuyện 25t cưới" nguyên nhân là mẹ em và mọi ng bảo bọn em năm sau cưới , năm sau em 25t mà , chứ 27t nhớ lúc ấy nó ko lấy mày thì mày lại khó lấy chồng . Đấy em cũng có nói với H vậy và H ko đồng ý năm sau cưới , năm sau H mới học xong thạc sĩ. H còn nói em :"nhà là phải có nóc , nếu em tin anh , yêu anh , nghe lời anh thì mình tiếp tục yêu ko thì em nên yêu người khác , chứ cứ thế này sau cả 2 cùng khổ" ."anh ko thích cãi nhau tay đôi với em , việc gì riêng tư của em anh sẽ để em tự quyết anh chỉ nêu ý kiến, còn việc gì lớn mà anh đã quyết thì em phải nghe theo". Rồi H còn nói em là :"em cứ toàn gấy sự cãi nhau thôi, ng ta cãi nhau vì ngoại tình hay này nọ đây em cãi nhau toàn chuyện ko đâu" em đâu muốn cãi nhau chứ , tại em ko chịu được H vô tâm , ko còn quan tâm , H thay đổi nên em mới vậy , như thể đang vùng vẫy tìm nối thoát ý các mẹ à. H còn bảo :"em sau này về sống đất nhà em hay đất nhà anh" em mới bảo :"thế em sống ở đất nha anh thì e cái gì cũng phải nghe theo anh à, anh sống ở đất nhà em anh chịu được à" H nói :"ko phải vậy , em sống ở đất nhà anh thì anh đang phải cố gắng để lấy tiền làm nhà, còn sống ở đất nhà em thì mình bán nửa đất đi lấy tiền làm nhà có phải đỡ phấn đấu bao nhiêu ko?" em thấy từ lúc yêu H giờ em đã thay đổi nhiều rồi , em cũng bớt ngang bướng hơn nhưng hình như với H là chưa đủ, mà H thì càng ngày e càng thấy rõ sự gia trưởng phong kiến ý. em bảo có chuyện gì thì cả 2 cùng bàn bạc chứ anh bảo phải nghe anh là sao? H bảo nếu cả 2 bất đồng quan điểm thì sao? lúc ấy anh muốn em nghe theo anh.

Nói chút về mẹ H nhé. Mẹ H chiều H lắm lắm , H còn có lần nói em :"mẹ anh còn chiều anh sao em ko chiều anh 1 chút được ".Mẹ H cái gì cũng nghe theo H. Rồi có lần em lên đấy em và H và mẹ H nc (em lên nhà H nhưng ko hề có những cử chỉ thân mật như ngồi gần nhau ôm ấp , hay nắm tay nắm chân gì cả các mẹ à) nc bt thì đôi lúc H nói kiểu thuận theo ý em ý. Lúc em về mẹ H nói H là mới yêu mà cái gì cũng nghe nó , sau này về còn coi ai ra gì. Rồi có hôm em vào nhà H ăn cơm , lúc ấy em bị cúm , em bảo H lấy cho em túi giấy ăn. Vì em thấy gói giấy ăn nhà H chưa bóc em ngại tự tiện bóc em mới bảo H . Về mẹ H nói H là em có tính sai vặt chồng. Mà em ít khi vào nhà H lắm 1 năm chẳng vào đến 10 lần đâu .

Còn nhiều chuyện lắm nhưng em sợ dài quá các mẹ đọc lâu, các mẹ hỏi gì em sẽ đề cập tiếp. Các mẹ ơi ! em phải làm sao đây? thực sự giờ em bế tắc lắm , chẳng nghĩ được gì cả. Bạn thân em bảo em bỏ đi , hôm qua nó nghe em nói nó bảo em bỏ chứ từ trước đến giờ nó ko bao giờ bảo em vậy . Nó ko thích H nó bảo H đểu giả lắm . E phân vân quá. Các mẹ giúp em với. Em cảm ơn các mẹ nhiều lắm