Chủ nhật , tức là ngày mai ạ nhà chồng gọi em về để họp gia đình rồi quyết định việc vợ chồng em có bỏ nhau hay không. Em sẽ kể sự việc của em ra đây để các mẹ bày em cách đối đáp sao cho vẹn toàn, vì em không muốn li hôn. Em đã có 2 cháu 1 trai 1 gái, con gái em gần 3 tuổi còn con trai được 13 tháng tuổi. Cụ thể như thế này ạ.

Em và chồng em lấy nhau là 2 bên yêu nhau, trước khi lấy thì bên nhà anh ấy không xin được việc cho em ở gần nhà anh ấy (nhà em và nhà anh ấy khác huyện) nên em đã xin ở bên nhà em, công việc em ổn định giờ lương cũng 8 , 9 triệu.

Còn anh ấy vẫn ở bên nhà anh ấy công việc không ổn định lương chỉ có 2 triệu thôi. Việc nuôi con và nuôi bản thân thậm chí lo cho cả anh ấy là hoàn toàn bàn tay em hết, tuy nhiên em không bao giờ nói gì gọi là kênh kiệu cả.

Công việc của anh ấy như vậy, nhưng gia đình em , anh chị em nhà em rất nhiệt tình và đã nói xin việc cho anh ấy sang bên này (vì nhà em gần Thành Phố) để vợ chồng con cái gần nhau (thậm chí em cũng đã từng thuê nhà để gia đình được gần nhau nhưng anh ấy không sang ) và em đã về ở cùng với bố mẹ đẻ để ông bà tiện chăm cháu giúp em. HIện nay con gái lớn ở cùng bố và ông bà nội, con trai ở cùng em và ông bà ngoại.

Giờ gia đình chồng em và chồng em cứ bắt em về bên kia: 1. là về bên kia nhưng vẫn giữ công việc ở đây , có nghĩa là vẫn đi làm, sáng đi tối về , với 30km chiếu đi 30km chiều về, tổng thể là 60km/1 ngày . 2. Bỏ hẳn công việc này và về ở bên kia, kiếm việc kinh doanh (vì nhà bên kia mặt đường huyện và nhà hiện nay đang làm vòng hoa) .

EM phải nói rõ ở đây, gia đình chồng em rất ghê ghớm, có tiếng ở khu phố . Từ mẹ chồng đến anh chị em chỉ có bố chồng hiền nhưng trong gia đình ấy bố chồng em không có tiếng nói vì mẹ chồng em lấn át hết, còn chồng em thì nghe theo sự chỉ bảo và sắp đặt của mẹ , chị, và em gái gần như hoàn toàn mà chẳng có sự độc lập nào cả.

Ngày trước em từng sinh khó con, em chồng đã mấy lần gọi điện chửi em nói em ko biết đẻ và vợ chồng bỏ nhau đi, rồi đến khi em nằm viện dưỡng thai cô em chồng lại lên để chửi em lần nữa. Đên khi em mang bầu đứa thứ 2 thì chả hiểu mẹ chồng đi xem bói ở đâu bảo đứa con này sinh ra có bố thì ko có con có con thì không có bố . Rồi dằn hắt và gần như tuyệt nhiên ko nhìn mặt cháu và giờ thì muốn ép em như vậy.

Em cũng nói thêm là chồng em thi thoảng mới sang với 2 mẹ con và em cũng về với con và mua đủ thứ sang đó để con không bị thiếu thốn. Và chồng em thì rất nhiều bệnh tật, chơi gần như cả tháng nhưng vẫn ở nhà chơi và vẫn ốm, nhiêu lần phải đi viện cấp cứu vì tự nhiên bị tụt huyết áp.

Các bố các mẹ ơi có cao kiến xin giúp em phải làm sao bây giờ ạ. Ngày mai là họp gia đình thế nào chị em gái chồng cũng nhảy bổ vào nói nữa cơ, còn mẹ chồng thì thế nào cũng nói giọng kiểu tao quyết. Các bố các mẹ giúp em với. Em không muốn phải bỏ chồng vì như vậy 2 đứa con em rất khổ. Em cũng không muốn bỏ việc vì không phải ai cũng có thể có được công việc như em hiện nay, lương cao mà lại nhàn. Còn việc kinh doanh em không biết buôn bán vì gia đình em vốn dĩ không kinh doanh bao giờ. Bên nhà chồng lại mới xây nhà 3 tầng nữa.

Gần đây chồng em rất hay nói li hôn với em.

Các mẹ ơi em phải làm sao đây ạ, xin các mẹ giúp em với em đang bối rối lắm .