Em đã đọc rất nhiều lí do ly hôn của các chị ở đây, và hôm nay em muốn tâm sự hoàn cảnh của em, em muốn tìm cách giải thoát cho mẹ và em trai của em khỏi người cha  vô cảm , ích kỷ và vô trách nhiệm, trí trá ( em xin lỗi vì có chị nói em hỗn nhưng em cạn lời về người cha này) , gia đình em có 5 người cha mẹ em, em trai em và em và em gái của ông cũng ở chung trong căn nhà chỉ vỏn vẹn 15m2 , em đã lập gia đình rồi đang ở nhà riêng với ông xã, em xin kể từ  đây từ nhỏ ông ấy không quan tâm gì đến mẹ, em và em trai chưa bao giờ mua cho hai chị em một món đồ chơi gì hết, chỗ ngủ thì có 1 gác , ông ấy dành cho em ổng, em và mẹ với em trai phải ngủ chung ở dưới ngay cửa ra vào đến lúc em 23 học xong đại học lấy chồng mới thoát được, mà cha em luôn chửi tục tiểu, đánh mẹ và em trai từ nhỏ đến giờ em trai em 30 tuổi ( em thì 34) rồi mà cứ nhát vì bị đánh và chửi từ nhỏ, không chỉ riêng cha em mà em ông là cô em cũng rất mất dạy và lười biếng, đến giờ vẫn ở nhà chung không chịu đi làm từ trẻ đến giờ gần 60 rồi mà vẫn nhất quyết ở chung nhà, mà cha em và em ông gian xảo , không ai bên ngoài biết ông là người gia trưởng và gian xảo, bên ngoài ai cũng nói ông và cô em hiền , em thương mẹ( mẹ tần tảo làm đủ thứ việc để nuôi em , em trai em tiền gì mẹ cũng lo điện, nước, tiền học của chị em em....) và em trai lắm mà không biết phải làm sao , nói mẹ ly hôn để mẹ được thoải mái , còn em trai để còn phát triển và lập gia đình nữa không lẽ cứ đi làm bảo vệ hay phục vụ mà 30 tuổi rồi, em của em gặp em nói muốn học nghề lập trình ,mà chỗ ngủ còn không có , học thì cần chỗ riêng để làm việc và nghiên cứu, với lại em của em nói thương mẹ nếu em ra riêng thì  cha em và cô ăn hiếp mẹ, em  khuyên mẹ nên li hôn để mẹ và em sống tốt hơn ông ta đi mẹ nói ở nhà thuê phức tạp , rồi ly hôn thì ông không chịu bán nhà để chia cho mẹ và em của em,  vì ông sợ người em lười biếng mất dạy ( chửi Mẹ em là chó là quỷ rồi còn nhiều từ tục lắm em không tiện nói ra) không có chỗ ngủ, mong các mẹ các chị rành luật giúp mẹ em, cảm ơn các mẹ đã đọc