Em chào các mẹ, các chị trong diễn đàn. Em rất hay vào diễn đàn wtt để đọc các lời tâm sự, lời khuyên của mọi người nhưng đây là lần đầu tiên em viết bài trên diễn đàn để xin ý kiến mọi người.

Em và bạn trai đã quen nhau 2 năm, cả 2 vừa mới ra trường được hơn nửa năm. Tình cảm 2 đứa rất tốt đẹp và có ý định tiến tới hôn nhân. Bọn em đều là mối tình đầu của nhau và thống nhất sẽ giữ cho nhau đến đêm tân hôn. Tuy nhiên em vẫn băn khoăn khi nào nên kết hôn, liệu kết hôn năm nay khi 2 đứa mới ra trường, tính tình vẫn còn trẻ con là sớm không?nhưng nếu để 2 năm nữa (năm sau em 26 kim lâu nên không cưới được) thì có hơi muộn (và lâu :Embarrassment:) không?

Bạn trai em muốn cuối năm nay cưới còn em nửa muốn cuối năm nửa muốn 2 năm nữa 8-} Gia đình 2 đứa đều ủng hộ mối quan hệ này nhưng ngược ở chỗ gia đình và họ hàng của anh ấy đều nghĩ cuối năm bọn em sẽ cưới và ủng hộ điều này còn bố mẹ em mới biết về dự định của bọn em và bố em bảo 2 năm nữa mới cho cưới. Lý do phía gia đình em đưa ra cũng có nhiều: 2 đứa bọn em vẫn còn trẻ, lại sống với bố mẹ từ nhỏ nên chưa biết tự lập; bạn trai em mới đi làm được hơn tháng và làm ở Quốc Oai còn em ở Hà Nội; sau khi cưới nhau xong nhiều khả năng là bọn em sẽ phải ở nhà thuê,... những trở ngại đấy theo bố em sẽ ảnh hưởng đến hạnh phúc 2 đứa sau khi cưới hoặc chí ít cũng sẽ vất vả. Em lại là con gái Hà Nội, từ bé chỉ biết học và bây giờ đi làm, bố mẹ em sợ em chưa thể làm vợ, làm con dâu và mẹ được (bố mẹ em đặc biệt không cho kế hoạch sau khi cưới vì sợ điều đó sẽ ảnh hưởng tới sinh nở sau này).

Em chưa quyết tâm lấy chồng năm nay nên cũng thấy bình thường khi bố mẹ chưa cho cưới còn bạn trai em có vẻ buồn và vẫn muốn tìm cách để năm nay cưới. Thế nhưng sự quyết tâm của bạn trai cũng 1 phần làm em lung lay. Cưới nhau rồi, được bên cạnh nhau thì thích thật, đỡ phải căn giờ đi chơi để trước 9h30 có mặt ở nhà, lấy sớm còn có thể kế hoạch chưa đẻ con vội để hưởng thụ cuộc sống vợ chồng son chứ 27 tuổi mới lấy thì phải có con luôn,...

Nếu bình thường bọn em có thể để đến tháng 8,9 quyết định chưa muộn nhưng nhà bạn trai em theo đạo, trước khi cưới phải học giáo lý mất nửa năm nên nếu cưới thì tháng 4 này phải đi học giáo lý luôn rồi :-S. Ngoài ra em sợ liệu chờ đợi thêm 2 năm nữa thì bọn em có đủ lý trí...để dành đến đêm tân hôn không :Embarrassment: (bạn trai em lần trước đã dọa là hứa sẽ giữ cho đến lúc cưới...trong năm nay :-?)

Em hiện tại rối chí quá, không biết có nên nói chuyện lại với bố mẹ thuyết phục cho năm nay cưới không nữa :(

Em cũng hỏi ý kiến các chị trong gia đình và người quen thì họ đều bảo lấy chồng sớm làm gì, chị mà biết thế 30 tuổi mới lấy :)) Bây giờ em cũng muốn xin ý kiến của mọi người để có thể quyết định dứt khoát.

Em cảm ơn :x