Em chào các anh chị! em có một số vấn đề đang thắc mắc mong các anh chị giúp em! em và bạn trai đều là người miền Nam ạ, nhà bạn trai em ở Sài Gòn còn nhà em ở Cần Thơ, do ở xa và điều kiện kinh tế không cho phép nên 2 đứa em định không tổ chức đám hỏi mà chỉ tổ chức đám cưới thôi, nhưng bên gia đình em thì bảo là bên nhà gái đám hỏi còn quan trọng hơn đám cưới nữa, với lại đời người chỉ có 1 lần nếu có chế thì chế đám giáp lời hay cho đồ gì đó ( em cũng không rõ gọi bằng gì nữa), chứ không thể chế đám hỏi được! em và bạn trai vì vấn đề này mà tranh luận thậm chí còn cải nhau nhưng vẫn chưa tìm ra giải pháp thuận lợi cho 2 bên nữa, bạn trai em bảo em lựa lời nói với gia đình giúp, thay vì tiền làm đám hỏi thì mình để đó chuẩn bị 1 cái đám cưới thật linh đình, thời đại bây giờ người ta để ý đám cưới thôi! em nghe cũng hơi buồn, không biết gia đình anh không làm đám hỏi có phải là khinh thường em ko?! nhưng em nghĩ khinh hay không chủ yếu là do em và chủ yếu là sau này 2 đứa sống với nhau như thế nào cho hạnh phúc thôi, chứ quan điểm của em thì đám tiệc chỉ là hình thức! rồi thêm 1 vấn đề nữa là bên gia đình anh cũng không chịu làm lễ lên đèn trong đám cưới nữa...mẹ anh bảo là cái đó hơi bị lạc hậu..nếu có vấn đề gì thì tội nghiệp 2 đứa!? em cũng không hiểu là lễ lên đèn có ý nghĩa gì và nếu đèn cháy ko đều là điềm không may hay sao nữa?! em không biết phải nói như thế nào với gia đình em đây, với tình hình nhà em thì em nghĩ có thể là không thể chế được, không lớn thì nhỏ buộc phải có lễ hỏi cho đúng nghi thức! giờ em đang rối quá không biết nói sao cho bạn trai em hiểu và không biết nói sao để thuyết phục gia đình em đây, mong các anh chị giúp em! em cảm ơn các anh chị trước ạ !!!