Khi sắp chuẩn bị lễ cưới không những cô dâu chú rể mà cả gia đình hai bên cũng đều rất lo lắng, tất bật mọi việc trong ngoài để làm sao cho đám cưới được diễn ra một cách tốt đẹp và thành công mỹ mãn.

Muốn như vậy đòi hỏi cô dâu chú rể và gia đình hai bên cần phải làm tốt rất nhiều vấn đề liên quan đến cưới hỏi. Và hai bên gia đình cần phải ngồi lại bàn bạc thống nhất với nhau những vấn đề liên quan để giúp cho ngày cưới diễn ra suôn sẻ hơn, tốt đẹp hơn.

Tôi xin được góp một vài kinh nghiệm giúp cô dâu chú rể cũng như hai bên gia đình nếu làm tốt sẽ giúp phần nào đám cưới được diễn ra được tốt đẹp hơn trọn vẹn hơn. Những vấn đề này xưa nay vốn tưởng chừng đơn giản, dễ làm, nhưng trong thực tế đến bây giờ vẫn luôn luôn xảy ra, dù ít hay nhiều.

1.Xem ngày để tổ chức lễ cưới hỏi

Ngoại trừ những gia đình có tín ngưỡng Công giáo và một số trường hợp khác, còn lại thì hầu hết mọi gia đình trước khi tổ chức lễ cưới thường xem ngày ” tốt” để cử hành lễ cưới cho con cháu để mong cho cô dâu chú rể hợp ý bên nhau, vui vẻ hạnh phúc đến răng long đầu bạc.

2. Mua sắm nữ trang cho cô dâu:

hình ảnh

Chuyện mua sắm nữ trang cho cô dâu hai gia đình nếu có thể thì nhà trai nên thăm dò ý kiến bên nhà gái để tham khảo. Có một số gia đình vì hoàn cảnh nên cũng đơn giản, chủ yếu là hạnh phúc của cô dâu chú rể. Tuy nhiên có thể mọi vùng, mọi địa phương, mọi miền sẽ có những phong tục khác nhau, làm sao để không quá khác biệt các tục lệ, hay truyền thống bên gia đình nhà gái khi đi rước dâu là ổn.

Về nhẫn cưới cô dâu chú rể nên dẫn nhau đi thử nhẫn cưới trước, để phòng khi trường hợp mua theo phỏng đoán khi đeo nhẫn ngày cưới một trong hai cô dâu chú rể lại bị chật hay lỏng thì lại không hay.

Về phần tiền nát hay tiền nộp tài hay tiền trà rượu( ngày xưa có thể có tên gọi khác) thì cái này lại càng tùy thuộc vào các vùng miền địa phương, tập tục. Thiết nghĩ hai bên gia đình cần ngồi lại bàn bạc hội ý nhau, đừng để có sự khác biệt quá lớn trong phong tục, lễ nghĩa giữa hai gia đình nhà trai nhà gái. Có nhiều vấn đề hai bên gia đình không hội ý nhau, đến lúc làm lễ nhiều cụ ông, cụ bà, hay các ông bà đại diện hay bắc bẻ nhau sẽ thấy phiền lòng, làm cho hai bên gia đình mất vui.

3.Chụp album cưới, quay phim prewedding :

Nên tìm các đơn vị uy tín, chất lượng để cô dâu chú rể có thể sở hữu một quyển album cưới đẹp tự nhiên , sang trọng cũng như các video prewedding đầy cảm xúc, lãng mạn.

Tùy theo hoàn cảnh, điều kiện, sở thích mà cô dâu chú rể có thể lựa chọn cho mình một quyển album vừa đẹp lại vừa hợp kinh tế. Đừng vì chạy đua theo gu, theo thời, theo bạn bè hay những lời tư vấn bùi tai của các tư vấn viên mà bỏ ra quá nhiều kinh phí vượt quá sức mình để đầu tư một quyển album ngoại cảnh sang trọng, hiện đại thì thật không hợp lý.

Nếu bạn thật sự có điều kiện và muốn có một clip video prewedding thì quá tuyệt vời, với những cảnh quay ngoại cảnh dưới ánh hoàng hôn lãng mạn, hay dưới ngọn lửa ấm áp bên đồi đầy chất thợ mộng thì không còn gì bằng. Còn nếu như bạn còn dành kinh phí cho nhiều thứ khác trong ngày cưới thì các bạn không nhất thiết phải đầu tư một cách hời hợt, vì thế sẽ không ra được một MV ngoại cảnh chất lượng, lãng mạn. Tốt hơn bạn để dành kinh phí để làm nhiều việc thiết thực hơn trong ngày cưới.

4.Thuê/may váy cưới, veston, hoa tươi, mâm quả…:

hình ảnh

Nếu không quá cầu kỳ các bạn có thể làm dịch vụ trọn gói ở các studio áo cưới, bên đó sẽ lo tất tần tật cho các bạn từ a-z, giúp các bạn đỡ đau đầu, và còn nhiều khoảng thời gian để lo các chuyện khác.

Còn nếu các bạn là người hơi cầu kỳ có thể tự đặt may những chiếc váy cưới vừa vặn, sang trọng với form chuẩn chỉ dành riêng cho mình. Và veston của chú rể cũng có thể áp dụng bằng cách này.

Nếu bạn có tài khéo tay có thể ra các shop hoa sỉ ở Hồ Thị Kỷ quận 10 để tuyển những loại hoa ưa thích về kết thành vài bó cho ngày cưới thật sang trọng và lộng lẫy.

Mâm quả có thể hợp đồng trọn gói ở tiệm áo cưới, không thì có thể thuê chỗ cho thuê rạp, bàn ghế…

5. Đặt nhà hàng tiệc cưới, quản lý khách mời

Nếu sân nhà các bạn có khuôn viên để đặt khung rạp đãi tiệc thì sẽ tiện lợi, còn không bạn phải tìm đặt tiệc ở các nhà hàng tiệc cưới. Vào mùa cưới bạn càng phải đặt sớm hơn ít nhất 6 tháng để phòng khi hết sảnh tiệc. Các bạn cần cân nhắc kinh tế khi quyết định lựa chọn nhà hàng thuộc dạng bình dân hay sang trọng để đãi tiệc.

Các bạn cần phân công vai trò để hỗ trợ tiếp khách, quản lý bàn ăn, quản lý thức ăn, bia bọt. Vì khi đãi tiệc rất nhiều vấn đề diễn ra cùng một lúc bạn không thể tự mình lo lấy mọi chuyện, bạn sẽ mất tập trung với vai trò chính là tiếp khách. Hơn nữa việc bạn lo lắng để tự mình giải quyết các công việc sẽ làm cho phim ảnh thiếu mặt các bạn hoặc ít ra thì tâm trạng lo lắng của bạn làm bạn không tươi tắn trong phim ảnh.

6.Tìm dịch vụ quay phim chụp ảnh trong ngày cưới ở các đơn vị uy tín và tìm thợ make up.

Phần này nếu có ở trọn gói của các áo cưới thì bạn cũng không lo nhiều. Còn không bạn có thể hợp tác riêng với các đơn vị quay phim chụp ảnh, bạn cần trao đổi thật kỹ, với kinh nghiệm trong nghề họ sẽ cho bạn những lời khuyên quý giá cũng như sự chuẩn bị thật tốt trong ngày cưới của bạn. Cũng như những việc bạn cần phải làm trong ngày cưới liên quan đến phim ảnh, giúp cho những thước phim và bộ ảnh sau đám cưới rất hoàn hảo đầy cảm xúc và chất lượng.

Nếu các bạn đã hợp đồng với các studio áo cưới thì không bàn tới. Còn không bạn có thể tìm một người thợ make up có tiếng một chút, chi phí không quan trọng miễn sao bạn thật sự thấy mình rạng ngời, lộng lẫy trong ngày cưới là rất tuyệt. Cần gặp gỡ thợ make up để bàn bạc nhờ tư vấn mẫu tóc và kiểu trang điểm thật vừa ý với mình nhưng vẫn đẹp và sang trọng.

7.Trang hoàng, sửa chữa nhà cửa, phòng tân hôn:

Đây cũng không phải vấn đề quá quan trọng. Tuy nhiên nếu bạn thật sự nghiêm chỉnh trong vấn đề này thì cũng rất có nhiều công việc để làm. Ngoài ra trước ngày cưới bạn cần chuẩn bị cổng hoa thật đẹp, có thể thuê mướn cổng hoa giả hay mướn dịch vụ đến để trang trí, sau đó đến việc trang trí rạp cưới, bàn gia tiên, bàn hai họ….

8. Viết thiệp cưới và mời người thân bạn bè:

Và điều quan trọng bạn không thể quên đó là mới bạn bè, người thân, cô bác đến chung vui trong ngày cưới của mình. Việc viết thiệp có thể nhờ ai trong trong gia đình bạn trợ giúp, sau đó hai bạn phải tự đi mời…

9.Thuê xe hoa, xe rước dâu ở các đơn vị uy tín, hợp đồng rõ ràng giờ giấc địa điểm để không xảy ra chuyện ngoài ý muốn:

Một số các studio áo cưới có hợp tác với xe hoa, nên bạn khi đặt dịch vụ trọn gói ở studio thì các bạn có thể đề cập luôn cho tiện… Không thì tìm dịch vụ bên ngoài. Cần tìm đơn vị thật sự uy tín, các bác tài kinh nghiệm vui vẻ. Hợp đồng giờ giấc địa điểm, tuyến đường cần rõ ràng nếu không sẽ gây ra nhiều phiền phức, tranh cãi trong lúc đi rước dâu. Trong thực tế chuyện này xảy ra rất nhiều.

10. Chọn người đại diện nói chuyện trong lễ cưới hỏi

Đảm bảo chọn người đại diện uy tín, nhiều kinh nghiệm, nắm rõ các lễ nghi phong tục, cũng như các nghi thức tôn giáo(nếu có) để dẫn chương trình chuyên nghiệp và suông sẻ. Điều hết sức quan trọng là cô dâu chú rể cần bàn bạc với người đại diện hợp tác với ekip quay phim chụp ảnh trong ngày cưới. Các trường hợp xấu thường hay xảy ra là các người đại diện không thỏa thuận hợp tác với ekip quay phim chụp ảnh. Có nhiều người còn gây khó khăn cho ekip quay phim chụp ảnh, gây ảnh hưởng phần lớn đến tâm lý và quá trình tác nghiệp của ekip. Kết quả phim ảnh không trọn vẹn như mong đợi.

11.Giữ gìn sức khỏe cho ngày cưới để giúp cô dâu chú rể luôn xinh tươi rạng ngời trong ngày cưới.

Chú rể cần tránh rượu bia hoặc hạn chế rượu bia khi dự lễ vu quy nhà gái hôm trước để đảm bảo luôn tỉnh táo, tươi tắn trong ngày rước dâu.

12. Tránh tâm trạng nóng nảy không vui trong ngày cưới:

Nếu cô dâu chú rể và gia đình làm tốt các phần ở trên thì sẽ hạn chế phần nào ảnh hưởng đến tâm trạng không vui, hạn chế sự bực bội khó chịu khi các vấn đề ở trên không được suôn sẻ.

Với kinh nghiệm cùng với sự trải nghiệm nhiều năm trong lĩnh vực cưới hỏi. Tôi xin chia sẻ đến các cô dâu chú rể cũng như gia đình hai bên 12 điều cơ bản trên. Tuy có thể không đầy đủ và tùy ở những vùng miền, địa phương, tôn giáo nhưng phần nào cũng giúp hạn chế được những gì không hay, cũng như những điều không vui xảy ra trong ngày đám cưới. Giúp cho đám cưới của đôi bạn thật sự diễn ra tốt đẹp, mọi việc suôn sẻ, thành công tốt đẹp.

Xem thêm : Những địa điểm chụp ảnh cưới miễn phí tại sài gòn