Là bậc cha mẹ phụ huynh học sinh, bạn đã bao giờ bắt ép con mình phải làm sao đạt được giải nhất này ở môn này môn kìa, hay con phải làm sao đứng trong top 5 của lớp cho ba mẹ, rồi lại đem con mình đi so sánh với họ hàng rằng con bác Tư, dì Ba học giỏi không kìa. Con phải hơn cho ba mẹ. Theo mình nghĩ không ít thì nhiều cũng sẽ có những ba mẹ nói như vậy với con cái, những điều bạn nói như vậy đôi lúc sẽ là động lực cho con học tiến bộ, Dù gì là cha mẹ thì cũng đều muốn con mình được những điều tốt nhất đúng không? Nhưng đôi lúc nếu không biết cách nói sao thì coi chừng lại trở thành cái gọi là áp lực thành tích đối với con.

Phần đời đau đớn của những đứa trẻ bị bố mẹ quá kỳ vọng và áp đặt ước mơ -  Trường Cao đẳng Việt Mỹ Xét Tuyển Cao Đẳng Chính Quy năm

Cái cảm giác bị áp lực như vậy thì sẽ vô cùng là khó chịu và cực kì là căng thăng cho con đặc biệt là vào trong những mùa thi. Nếu đạt thành tích tốt thì không sao nhưng lỡ nếu thấp, không được như kì vọng của ba mẹ thì chắc hẳn nó sẽ ảnh hướng rất nhiều đến tâm lý của con bạn đó, nó sẽ nghĩ rằng mình không đủ khả năng để làm được những gì mà ba mẹ trông chờ, từ đó mà tự ti vào bản thân rất nhiều, đồng thời còn có một số trẻ tỏ ra ganh tị ganh ghét đối với những người bạn cao điểm hơn, đạt thành tích cao hơn.

Chưa kể đều đó rất dễ dẫn đến cho con cảm thấy áp lực khi tham gia bất kì cuộc thi nào, bất ổn về tâm lý thậm chí còn có những suy nghĩ vô cùng là tiêu cực, có những hành động gây hại cho bản thân nữa.