Đã bao giờ bạn có được một tấm hình chụp chung với ba của mình chưa? Vậy đã bao lâu rồi bạn chưa chụp hình với ba, hoặc chưa có một cuộc điện thoại nói chuyện với ba của mình. Có lẽ bây giờ nói ra thì sẽ có rất là nhiều người đang ở trong tình trạng giống nhau, là ít hay tâm sự hay nói chuyện với ba của mình. Nói chung là bà là người khó tiếp xúc và chia sẻ nhất đối với bản thân chúng ta. Thường khi mà gặp những cái chuyện gì trong cuộc sống, vui hay buồn thì cũng đều san sẻ với mẹ hết, và mẹ luôn luôn là người lắng nghe chúng ta. Nhưng liệu chúng ta đã bao giờ thử chia sẻ cùng với bà của mình hay chưa? Có lẽ điều này rất là khó, bởi vì có nhiều bạn ở trong một cái gia đình thì ba là người rất là khắc khe, rất là khó để mà tiếp xúc hay nói chuyện thân mật với bà của mình. Nhưng tình cảm của ba dành cho chúng ta thì không có ai có thể thay thế được nó. Có lẽ bà chính là những người đàn ông mà khó bày tỏ cảm xúc của mình ra bên ngoài, dù có thương mình nhiều đến mức nào thì ba vẫn không bao giờ nói ra. Nói chung Ba là người không giỏi thể hiện tình cảm ở bên ngoài, nhưng nếu chúng ta biết cảm nhận và suy nghĩ tích cực một chút thì chắc chắn là các bạn sẽ nhận ra được cái tình cảm đặc biệt của ba dành cho các bạn đó là một tình cảm vô cùng là to lớn và thiêng liêng.

Mẹ cũng chính là người yêu thương chúng ta vô bờ bến, thì cha cũng là người yêu thương chúng ta và nuôi nắng chúng ta từng ngày. Cho nên là chúng ta hãy thủ một lần nào đó mở lòng mình ra và tâm sự, nói chuyện tiếp xúc với ba của mình nhiều hơn một chút. Bởi vì biết đâu sau này chúng ta muốn được trở lại để thực hiện điều này thì rất là khó, bởi vì ba mẹ của chúng ta không còn quá nhiều thời gian để dành cho chúng ta nữa, cho nên chúng ta hãy biết trân trọng những khoảnh khắc ở bên ba mẹ của mình.