Tôi với bạn gái yêu nhau được gần 2 năm, bố mẹ đi xem được ngày tính cuối tháng 11 âm này sẽ cưới. Được cái công việc của tôi ổn định, nhà cửa có sẵn, cưới về có thể đưa vợ ra ở riêng luôn. Bố mẹ tôi thoải mái vô cùng, nhà ít người nên ông bà luôn thương con, quý cháu.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Tuy nhiên, càng tới sát ngày cưới, tôi thấy bạn gái của mình rất lạ. Lúc trước mỗi lần tôi gọi điện nhắn tin, em đều trả lời ngay. Giờ có khi tôi nhắn nửa ngày em còn chẳng buồn xem. Có hôm gọi không được, tôi tới tận nhà tìm mà cũng không gặp em. Hỏi thì bố mẹ em toàn trả lời kiểu nước đôi rằng:

“Cô chú tưởng cái Liên nó đi với cháu”.

Cuối tuần vừa rồi, nhà Liên có giỗ, bố mẹ cô ấy gọi tôi sang ăn cơm. Vì nhà đông người ra vào, xe cộ để ngổn ngang từ ngõ vào tới sân nên quay ra quay vào 1 lúc tôi đã không thấy chiếc xe Sh mới mua của mình đâu. Hoảng hồn, cả nhà túa ra đi kiếm không thấy mới tá hỏa là bị mất trộm.

Thấy chúng tôi nhốn nháo, bác hàng xóm cạnh nhà lên tiếng bảo:

“Nhà bác mới lắp camera ngoài cổng được hơn tháng, cháu thử sang nhà xem thế nào”.

Vì ngõ nhà bác ấy với nhà bố mẹ vợ tương lai của tôi đối diện nhau nên mọi góc đều nằm trong tầm bao quát của máy quay. Được bác mở lời, tôi vộ sang với hi vọng có thể nhìn thấy mặt kẻ gian để tìm lại xe.

Mấy người túm tụm vào tua cho qua những ngày trước. Bất ngờ tôi thấy có cảnh đôi trai gái đang ôm hôn nhau ngay trước cổng nhà bạn gái tôi. Tò mò, tôi nhờ con trai bác hàng xóm zoom hình to lên nhìn cho rõ thì chết sững nhận ra cô gái ấy không phải ai khác chính là bạn gái mình. Còn gã trai kia chắc chắn không phải tôi.

Mấy người ồ lên 1 tiếng rồi im lặng lắc đầu. Đơ người vài giây, tôi bảo bố con bác hàng xóm khỏi cần truy tìm thủ phạm lấy xe nữa bởi khi ấy, đầu óc tôi không còn nghĩ tới chiếc xe mà lòng dạ đang ngổn ngang trước cảnh hôn hít của vợ sắp cưới.

Không nói thêm nửa lời, tôi đứng dậy về. Chiếc xe đã mất coi như chi phí phải trả để tránh rước phải cô gái không xứng đáng về làm vợ. Tính ra, tôi còn phải cảm ơn tên trộm, nếu không tôi đã bị lừa. Mất 1 chiếc xe không đáng chứ mất cả đời phải gắn bó với người phụ nữ không yêu mình mới thật sự tiếc.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet