Chẳng biết các chị thế nào chứ số chị gái em đi lấy chồng khổ lắm, nhà chồng cách nhà mẹ hơn 400km, chồng đi làm xa lại nghe mẹ. Ở với bố mẹ chồng ghê gớm, cả ngày yêu sách, hành con dâu thôi các chị ạ.

Lắm hôm uất ức nửa đêm gọi điện cho em khóc nức nở, đòi bỏ về nhưng con mới sinh 2 tháng, tiền chẳng có nên không dám đi. Hơn nữa, bố mẹ em trọng sĩ diện vẫn nhất quyết bắt chị em phải nhịn, không được bỏ chồng.

Nghĩ mà thương chị nhưng chẳng giúp được gì, em còn đang là sinh viên, chẳng đủ điều kiện cưu mang. Hôm nay em vô tình lên mạng xã hội, đọc được câu chuyện về của cô con dâu có tên My Đinh chia sẻ về người mẹ chồng vàng mười mà ngưỡng mộ lắm, chỉ ước gì chị gái mình cũng được như thế.

Ngồi trên tàu thấy vợ mệt, ông kê chân cho bà ngả lưng, thủ thỉ: Cứ ngủ đi, tôi chẳng mỏi tý nào

hình ảnhNgót nghét 10 năm làm dâu, vợ khoe được mẹ chồng yêu hết mực, chăm ở cữ, tự tay gội đầu cho con dâu Ảnh: My Đinh.

“Mượn bếp yêu mẹ chồng!

Em lấy chồng ngót nghét cũng 10 năm rồi cả nhà ạ. Nếu được chồng thương yêu là điều may mắn thì em còn được hơn thế nữa đó chính là được má chồng thương.

Ngày em về nhà chồng, kiến thức về bếp của em chỉ xoay quanh những mâm cơm đơn giản còn những món tiệc thì hoàn toàn không biết.

Má nói "một khi má rước con về làm con dâu của má, má sẽ thương con và sẽ chỉ bảo con như con gái trong nhà. Má không muốn con dâu má phải khổ vì hồi xưa má làm dâu khổ lắm rồi nên má hiểu".

Vậy là, em được học hỏi từ má từ cách đi chợ lựa đồ ăn, cách sắp xếp công việc trong nhà, cách đối nhân xử thế... Những ngày sau sinh em không về nhà mẹ ruột mà ở nhà chồng, mẹ em thì cứ sợ và xót nhưng em biết má thương em thực sự nên ở lại cho má chăm”.

hình ảnhMâm cơm mỗi khi nhà có tiệc. Ảnh: My Đinh.

Không dừng lại ở đó, theo chia sẻ của nàng dâu, hàng ngày mẹ chồng cô còn hơ cháu, quạt than, rang muối cho con dâu đắp bụng. Ngoài ra, mỗi khi còn dâu thèm gì mẹ chồng đều đi chợ mua cho ăn, bắt cô phải kiêng cữ không được làm việc gì chỉ có ăn để mau lấy sức và cho con bú.

“Sau khi kiêng một tháng má lại tự tay gội đầu cho em vì sợ em đụng tay vô nước không tốt cho sức khoẻ. Chính những lúc đó em mới thấy mình rất may mắn và luôn nghĩ em phải cố gắng làm vui lòng má để đáp đền công ơn má lo cho em.

Vì một năm nhà chồng em có tất cả 5 cái đám giỗ nên em từ một đứa không yêu bếp lắm cũng phải thay đổi. Từ một đứa chỉ biết rửa chén và bóc hành tỏi giờ em đã phấn đấu thành " bếp chính".

Em có thể biết sở thích ăn uống của mỗi thành viên trong gia đình, chăm chút từng món ăn cho hoàn thiện hơn, cái bếp trở thành nơi em yêu nhất trong nhà.

hình ảnhMâm cơm mà mẹ chồng cùng nàng dâu nấu. Ảnh: My Đinh.

Sau mỗi lần em nấu, má và các thành viên trong gia đình chỉ cần ăn hết là em đã rất vui sướng lắm rồi vì má chẳng bao giờ khen em trước mặt em chỉ khen "lén" con dâu với người khác”.

Sau 7 năm ở chung 1 nhà thì bố mẹ chồng My Đinh chuyển chỗ khác sống, thấy vậy 2 vợ chồng cô liền cố dành dụm tiền xây nhà gần với ông bà để tiện qua lại thăm nom cho yên tâm.

“Má hay la em “con dâu người ta á, má chồng cho ở riêng mừng đi liền còn con dâu tui cứ sáp sáp vô ở chung" nhưng dù sao cũng mang tiếng "mê" má chồng nên em làm tới luôn!”, cô con dâu tâm sự.

Nguồn: My Đinh.