Người ta sắp tới ngày cưới thì hồi hộp hạnh phúc, còn em lòng ngổn ngang bề bộn đủ đường. Thật sự đến giờ này em cũng không biết mình có nên tiếp tục làm đám cưới với bạn trai nữa không các chị ạ.

Chuyện là thế này, em là út ít trong nhà lại cũng là con gái duy nhất nên từ nhỏ được bố mẹ thương yêu cưng chiều. Tốt nghiệp đại học, ông bà cho em sang Sing nghiên cứu bảo vệ thạc sỹ bên đó. Cũng vì được đầu tư cho ăn học đàng hoàng nên về nước em xin được 1 công việc tốt.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Cơ bản, gia đình em có điều kiện, bản thân em lại bằng cấp hơn người nên bố mẹ đặt nhiều kỳ vọng ở con gái. Họ muốn em lấy chồng môn đăng hộ đối không chỉ để mát mặt gia đình mà còn để chính em không phải vất vả.

Để tìm được cho con gái mình một tấm chồng như ý, bố mẹ em nhờ người mai mối khắp nơi nhưng cuối cùng em lại chọn Hải, một đồng nghiệp làm cùng công ty. Về cơ bản Hải là người có năng lực, thông minh hoạt bát, đặc biệt là thật lòng thương yêu em. Tuy nhiên xét về hoàn cảnh gia đình, điều kiện kinh tế thì nhà Hải còn kém nhà em vài phần. Có điều vì yêu nên em chấp nhận tất cả, tính sau này lấy nhau hai đứa chịu khó làm rồi sẽ có tương lai.

Bố mẹ em ban đầu cũng không ưng anh ấy lắm, ông bà vốn thích gả con gái cho nhà nào tương xứng nhưng vì em quyết tâm với Hải nên họ đành miễn cưỡng nhượng bộ.

Hôm cuối tuần vừa rồi Hải đi xem được ngày đã mang trầu cau tới nhà em để đặt vấn đề nói chuyện người lớn là cũng bàn cưới xin luôn. Hôm đó, bố mẹ em thông báo luôn lễ lạt, cần dẫn bao nhiêu gồm những lễ gì cho thông gia biết. Chẳng là trước giờ bố mẹ em khá cầu kỳ hình thức nên ông muốn hôn lễ của con gái mình phải thật chu toàn để người ngoài còn nhìn vào nữa. Nói chung em hiểu tâm lý làm cha làm mẹ có mình cô con gái út lấy chồng muộn nên rất ủng hộ mong muốn của bố mẹ.

Tới khoản thách cưới mà quê em thường gọi là lễ đen, bố em tế nhị nói tùy tâm nhà trai bỏ bao nhiêu cũng được. Bố mẹ Hải nghe vậy trả lời luôn:

“Nếu ông bà thông gia đã bảo thế thì chúng tôi cũng nói rõ là ngoài 11 tráp lễ hôm ăn hỏi theo đúng yêu cầu của phía gia đình mình thì chúng tôi sẽ bỏ phong bì lễ đen 10 triệu nữa gọi là chút lòng cảm ơn ông bà đã sinh thành, nuôi dưỡngcho chúng tôi 1 nàng dâu ngoan hiền”.

Bố em nghe thấy nhà trai bảo bỏ phong bì 10 triệu, mặt ông nghiêm lại tỏ vẻ khó chịu. Sau một vài phút phân vân, ông lên tiếng:

“Tuy nói là tùy tâm nhưng mọi thứ đều có mức quy định tối thiểu. Không biết các nơi thế nào chứ chỗ chúng tôi lễ đen ít nhất cũng phải từ 20 triệu trở lên. Con gái tôi học hành bằng cấp, công ăn việc làm tốt như thế mà ông bà bỏ lễ đen có 10 triệu bảo cảm ơn chúng tôi nuôi dạy con nó thì có phải rẻ mạt quá không".

Bố em nói thẳng luôn nhà trai phải bỏ lễ đen ít nhất 30 triệu ông mới gả con cho, còn không thì thôi. Nhà Hải thì không chấp nhận mức thách cưới ấy, họ nói khoản lễ đen kia chỉ là hình thức nên chỉ bỏ 10 triệu không hơn. Vậy là 2 nhà cãi vã to tiếng, bố mẹ Hải tức giận bỏ về, cuộc gặp mặt hai bên đi vào bế tắc.

Tối đó Hải gọi em bảo về nói khó với bố mẹ. Nói chung qua cách nói chuyện của Hải, em nhận ra ý anh cũng đồng tình với bố mẹ rằng bỏ 30 triệu là nhiều. Bực mình em nói lại:

“Nếu nhiều thì thôi anh đừng lấy vợ nữa, thời buổi nào rồi mà đi ăn hỏi mang có 10 triệu. Anh làm như tôi là vợ rơi vợ nhặt không bằng. Bố tôi chửi nhà anh là đúng”.

Hải chắc giận tím mặt, giờ chẳng biết chuyện cưới hỏi của chúng em sẽ đi tới đâu nữa. Chán thật sự mọi người ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân người viết