“Dưới đây là một số điều bạn có thể dạy cho con từ khi nhỏ:

1. Nhắc nhở bé gái không bao giờ được ngồi trong lòng ai đó, kể cả chú/bác của mình, trong bất kỳ tình huống nào.

2. Không để bất kỳ người lớn gọi con của bạn là “vợ” hoặc “chồng”

3. Khi trẻ ra ngoài chơi với bạn, tìm hiểu xem chúng chơi gì, vì trẻ có thể tự xâm hại chính mình.

4. Không ép buộc trẻ đi thăm hỏi một người lớn nào đó nếu trẻ không cảm thấy thoải mái. Hãy để ý nếu trẻ trở nên quá thân mật hay yêu thích một người lớn.

5. Nếu một đứa trẻ vốn rất hoạt bát trở nên thu mình, bạn sẽ cần phải kiên nhẫn hỏi trẻ thật nhiều để tìm ra vấn đề.

6. Hãy dạy cho con những giá trị đúng về tình dục. Nếu bạn không làm điều này, thì xã hội sẽ dạy cho chúng những giá trị sai.

7. Nếu có thể, hãy chú ý kiểm tra một lượt tất cả các loại tài liệu mới, kể cả phim hoạt hình hay tranh vẽ, trước khi cho trẻ đọc hoặc xem.

8. Cài đặt chế độ Khóa trẻ em nếu gia đình bạn sử dụng cáp truyền hình, và lưu ý các gia đình khác, đặc biệt là các gia đình mà trẻ thường tới thăm hay chơi.

9. Khi trẻ lên 3 tuổi, bắt đầu dạy trẻ cách vệ sinh các vùng kín và nhắc trẻ không để cho ai sờ/chạm vào các bộ phận đó, kể cả chính bạn.

10. Liệt kê trước một số vật liệu, tài liệu hay người thân bạn nghĩ có thể ảnh hưởng tới sự trong sáng của trẻ (bao gồm ca nhạc, phim ảnh, hay một số người bạn hoặc thành viên trong gia đình)

11. Giúp trẻ hiểu giá trị của việc khác biệt giữa đám đông

12. Nếu trẻ than phiền về một người lớn nào đó, đừng giữ yên lặng. Hãy vào cuộc cho trẻ thấy bạn có thể bảo vệ trẻ.

Hãy nhớ rằng chúng ta đều là cha mẹ hoặc sẽ trở thành cha mẹ, và nhớ rằng Nỗi đau sẽ kéo dài suốt đời.

Nếu có thể, hãy chia sẻ tới những người bạn có con nhỏ của bạn.”

Nguồn: Facebooker Lê Hương Giang