Các bà mẹ trong cộng đồng của chúng tôi đã phát hiện ra hai hoặc ba dáng người cao đặc biệt cách đây một năm. Mỗi buổi tối, đằng sau những con búp bê chạy lung tung trong sân, giữa một nhóm các bà mẹ và dì lớn tuổi, họ trông đặc biệt bắt mắt.

Có bao nhiêu ông bố mang con riêng của họ bị bắt ở đây?

Họ nhanh chóng hỏi về người phụ nữ đứng sau những người đàn ông này, sau đó kéo chúng tôi vào nhóm và hỏi, bạn đã để bố chăm sóc em bé như thế nào ...

Một số người đầu tiên tỏ ra khiêm tốn và lịch sự, và đến lượt tôi nói:

gì? Gì? Gia đình mình luôn chủ động đón bé, không phải gia đình bạn như thế này sao?

Hết trứng gà và cà chua tức giận đập tan, tôi mừng rỡ đầy một giỏ, về nhà ăn đủ vài bữa. Họ phải rộng lượng với tôi như vậy vì tôi đã nắm được cốt lõi của vấn đề: cha của những người khác coi trọng mối quan hệ cha mẹ - con cái, nên họ không cần phải thúc giục. Bạn thấy đấy, có rất nhiều ông bố có con trong công viên trên đường phố bây giờ, phải không?

Đừng tiếp tục đập phá, ăn chơi lãng phí ... Ý tôi là bạn cứ để chúng đưa chúng đi chơi công viên ngoài đường, ở nhà chơi trò chơi cho trẻ con chơi. Ai muốn xem điện thoại sau a trong khi ... Có nghĩa là những ông bố càng học nhiều về cách giáo dục cha mẹ - con cái, họ càng coi trọng mối quan hệ cha mẹ - con cái, và họ càng kiên nhẫn hơn để mang con ...

Ý tôi là, ngoài việc rao giảng và mắng mỏ (ngẫu nhiên), có thể bạn có thể học được từ những chi tiết nhỏ này trong cuộc sống của mình:

1. Hãy để đứa trẻ tìm thấy cha của nó

Những bà vợ lười biếng thường có một người chồng tốt, và những bà mẹ lười biếng thường có những động thái kỳ lạ.

Có một số việc trong gia đình của chúng tôi mà chỉ có bố tôi mới có thể làm được.

Khi đứa trẻ chạy đến và yêu cầu tôi cùng chơi Lego, tôi hỏi nó: Ai trong gia đình chúng ta biết chơi Lego? Bé nhà tôi được tôi nuôi dưỡng trở thành trợ thủ đắc lực, nó lập tức nhớ ra điều gì đó, vừa quay đầu lại đã hào hứng chạy tới: Bố ơi, bố hãy cùng con chơi Lego nhé?

Bạn có nghĩ rằng việc người phụ nữ mặt vàng của chúng ta gầm lên, hay đứa bé đang cầu xin nó có tác dụng?

Sau một thời gian, tôi sẽ đi thăm chiến trường, và màn kịch thật tuyệt vời: trời ơi! Cái gì mà đẹp vậy? Bạn đã làm cho nó? Yeah, nó được bố trí với bố tôi, wow, bạn có thể cho tôi biết thêm, bạn thấy có một cầu thang để vào tòa nhà, tại sao tôi không thể nghĩ ra? ...

Chồng dại thế mà đứa bé cứ nghĩ tìm bố cho bằng được mọi chuyện sẽ dễ dàng hơn rất nhiều.

Nếu bạn tìm nó, họ sẽ tìm thấy một trò chơi mà hai bạn có thể chơi, vì vậy bạn không cần phải lo lắng về điều đó. Chơi với nó, bố sẽ hiểu con hơn, tình cảm sâu đậm hơn, đỡ lo lắng hơn về mọi thứ.

2. Bố tôi thật tuyệt

Khi đứa trẻ được hơn hai tuổi, cha anh đã hình thành một hình ảnh về sự toàn năng trong tâm trí anh.

Đồ chơi bị hỏng. Em bé không tự sửa được nên nhờ tôi giúp, tôi vờ sửa mấy lần rồi than ôi, mẹ này cũng không được. Anh ấy sẽ nói: Vậy thì con đợi bố đi công tác về, bố sẽ là người sắm sửa đồ đạc tốt nhất.

Đi cùng trên xe. Tôi nói, hãy dạy cho mẹ của bạn, có rất nhiều chiếc xe mà tôi thậm chí không biết. Em bé nói: Bố hiểu rõ nhất về ô tô, và bố cũng biết xe tăng có bánh xích.

Đọc sách ảnh. Tôi nói, sự khác biệt giữa xe cứu hỏa ở sân bay này và xe trong rừng là gì? Tôi nghĩ nó gần như giống nhau. Đứa bé nói: Không giống nhau, không giống nhau, bố nói, xe cứu hỏa trong rừng nhỏ hơn, vào được.

...

Một ngày nọ, con tôi và đứa con của bạn tôi đang chơi Lego cùng nhau. Chúng gặp khó khăn. Một số em bé khác vồ lấy mẹ của chúng. Con tôi nhanh chóng vồ lấy bố và hét lên: Con đi tìm bố. Bố chắc chắn sẽ, bố tôi là tốt nhất.

Đoán xem bố bạn cảm thấy thế nào khi nghe con mình nói rằng bố rất tuyệt?

3. Bố ơi, bố cao và đẹp trai quá

Trẻ em đôi khi có một số quan điểm thú vị, chẳng hạn như một ngày, khi một đứa trẻ mô tả một vật là cao, nó ra hiệu: rất cao, rất cao, cao hơn bố của mình.

Điều này đã cho tôi nguồn cảm hứng tuyệt vời.

Thế nên chuyện trong gia đình chúng ta thường thế này mẹ ơi, sao con phải ăn rau xanh.

Tôi nói: Nếu con ăn nhiều rau và ăn uống đầy đủ thì con có thể cao lớn bằng bố.

Mẹ ơi, con không muốn đi xe đạp, con muốn đào cát lúc nào không hay.

Tôi nói: Bạn có thể phát triển mạnh mẽ bằng cách đạp xe và tập thể dục, và bạn có thể chạy nhanh như bố.

...

Sau đó, tôi sẽ để các con đến bên bố chúng và nói những lời ngọt ngào, chẳng hạn như câu "Bố ơi, bố cao và đẹp trai quá", từ cuốn sách ảnh: "Con yêu nhất là bố". Sau khi đọc câu này, đứa trẻ cười khúc khích, và tôi nói, hãy nói với bố của bạn. Anh chạy đến và nói, cha con chắc chắn sẽ hôn và ôm nhau.

Đó là lý do tại sao nó siêng năng như vậy. Khi được vài tháng trước khi ba tuổi, con tôi đã làm "bài thơ" đầu tiên trong đời trên chiếc ghế an toàn phía sau. Đó vẫn là "bài thánh ca về cha tôi". Người cha già mà Lái xe xúc động đến mức anh ấy cười toe toét (tôi nghĩ mắt anh ấy hơi ẩm):

Bố tôi rất bận, ông ấy phải lái xe, đi cùng tôi đến công viên và đi làm.

Cha tôi rất bận.

Đoán xem bố bạn cảm thấy thế nào khi nghe lời chào của con mình?

4. Lắc nồi một cách dứt khoát, mạnh dạn buông bỏ, đừng đổ lỗi cho tiểu tiết.

Tôi bắt đầu dành hai hoặc ba giờ một tuần để tập thể dục khi con tôi được khoảng tám tháng tuổi. Chúng ta ấn định thời gian là buổi chiều thứ 7. Chiều nay, ta sau khi ngủ sẽ trực tiếp rời đi, nếu không ngủ, ta sẽ tiếp nhận phụ thân của đứa bé.

Chúng tôi là những đứa trẻ chưa một phút rời mẹ, đang bú mẹ, lúc đầu tôi thực sự lo lắng trăm bề. Con dậy quấy khóc thì phải làm sao, không biết con có kéo không, có thay tã kịp thời không? …… Nghĩ đến đây, ta nóng lòng muốn nhanh chóng từ trên lầu xuống lầu. Nhưng trên thực tế, chúng vẫn ổn.

Nhiều khi tôi về, thấy quần áo phía trước cài cúc không đúng, hai chiếc tất khác màu, dùng gạc rửa mông, cho nó ăn lê thành táo… Tôi không nỡ. nói bất cứ điều gì, đứa trẻ không cảm thấy khó chịu, Có chuyện gì vậy?

Anh mang nhiều thứ của mình hơn để thiết lập mối quan hệ cha con.

Bạn có thích nghe những điều nhỏ nhặt bị chồng trách móc? Ví dụ, khi điều khiển ô tô, anh ta nói, hãy nhìn xe phía trước, nhìn xe trong hàng, nhìn xe quay đầu, bạn đạp ga để tăng tốc ... Bạn có muốn để anh ta im lặng không. và ra khỏi xe ngay lập tức. Nhưng tôi thực sự thường nghe các bà mẹ đổ lỗi cho các ông bố nhiều hơn thế này: do bản năng của tình mẫu tử thúc đẩy, đối với những đứa con chung, vị trí mặc định là đồng bộ hóa kiến ​​thức và thông tin, nhưng tôi không nhận thấy rằng các ông bố đôi khi làm như vậy ' Tôi không thể hiểu được tình hình, vì vậy tôi càng tức giận. Tôi thực sự không thể nhận thấy giọng điệu và phương pháp nói chuyện; tôi thậm chí đã gạt bố tôi sang một bên vì những chi tiết không liên quan và bất đồng, và bắt đầu thói quen nuôi dạy con cái.

Vấn đề là các bà mẹ thường không biết điều đó - hãy quên nó đi, để tôi xem bạn có vụng về không. Điều này không phải là duy nhất của riêng ai, và tôi thường cảm thấy rằng nói với bạn trong một thời gian dài sẽ tốt hơn là tự mình làm.

Nhưng chúng ta hãy tự suy nghĩ về điều đó: miễn là nó không làm tổn thương đứa trẻ, hãy để nó đến. Mối quan hệ giữa xấu xí và vụng về là gì? Hai bạn đều có những điểm vui riêng, vì vậy đừng lo lắng về điều đó.