Con mới sinh ra chỉ vì mẹ sốt mà bị đưa lên phòng dưỡng nhi, ko đc nằm bên mẹ, ko đc bú sữa mẹ, ko đc ôm ấp, ko đc chăm sóc tận tình, chỉ biết nằm ngo ngoe trong cái khăn quấn của bệnh viện....nằm đó hai ngày con có khóc ko? các cô y tá chắc cũng ko có thời gian mà dỗ dành con đâu nhỉ, cho bú sữa bình theo giờ, lõ con có đói trc giờ cho bú thì cũng đành nằm khóc thôi chứ ai dỗ cho, lỡ con có ị hay tè thì cũng chỉ đc thay tã theo giờ thôi chứ ai chăm cho....bà nội với bố cứ xót xa gọi đó là trại cải tạo....

Con bị vàng da....nay đã hơn tháng....vẫn chưa hết....mẹ cứ phơi nắng với hy vọng con ko bị vàng da bệnh lý.....nhg hôm nay con sốt, bú yếu hẳn đi, lại ngủ mê man cả ngày, ko thức chơi như mọi hôm.....mẹ lo lắm Tôm ơi, mẹ biết đó là triệu chứng nặng lên của bệnh vàng da, mẹ biết đáng lẽ phải đưa con đi khám từ ngày thứ 15 nếu chưa hết vàng....nhg mẹ xót con quá, chiếu đèn 3 tiếng, nghỉ 3 tiếng lại chiếu tiếp, liên tục trong hai ngày....3 tiếng đó con khóc ai dỗ đây, ai cho con uống nước, ai thay tã đây...mẹ nhìn hình em bé bị soi đèn, chỉ đọc 1 cái tã, bịt mắt lại, nằm ngo ngoe 1 mình, mẹ xót quá con ơi....

vậy mà mai cũng phải đưa con đi rồi....ko chần chừ đc...nhỡ đâu con trở nặng hơn...mà mẹ đau lòng lắm....chỉ mong ngày mai bác sĩ nói 1 tiếng "không sao đâu, cứ đưa cháu về phơi nắng là đc"....mong lắm Tôm ơi....con đừng bệnh....bỏ con vào "trại cải tạo"lần nữa mẹ gục mất....con bé quá...mong manh quá....ở nhà ọ ẹ 1 tiếng mẹ đã đáp ứng ngay nhu cầu....vào vịên làm sao vậy đc....ko biết chiếu đèn xong có cho con ra với mẹ ko, hay vẫn bắt nằm trong phòng.....mẹ lo quá...mong tối nay con thức chơi với mẹ....mẹ thức cả đêm cũng đc....chứ con đừng mê man thế này....