Trên đời này làm gì có một người mẹ nào lại muốn con mình thua kém người khác như vậy không? Và ngày nay có rất nhiều người làm áp lực đến điểm số của con mình, đó chỉ là một con số thôi nhìn nó có vẻ nhỏ như vậy nhưng nó lại rất ảnh hưởng đến tương lai và số phận của con bạn. Nhưng cũng đừng vì thế mà gây áp lực đến các con khiến cho các con bị ảnh hưởng đến tâm lý, dần dần mọi cảm xúc trong con đều thay đổi và sẽ trở nên mệt mỏi hơn so với trước. Các con ai rồi cũng đến tuổi phải đi học, là cha mẹ thì ai chẳng muốn cho con cái mình học đến nơi đến chốn, học để thành tài để sau này còn lo cho tương lai của con, con riêng cha mẹ thì không thể đi cùng con đến cuối đời được và cũng không bảo vệ cho con đến suốt cả cuộc đời này cho nên việc học chính là một việc quan trọng nhất của cuộc đời con, đó chính là việc giúp con trưởng thành và thành người hơn.

Đôi khi có nhiều bậc phụ huynh chỉ vì điểm số nhỏ nhỏ mà gây ảnh hưởng đến con, ba mẹ lúc nào cũng tạo cho con một áp lực quá lớn trên vai con lúc nào cũng có một gánh nặng đè trên đôi vai nhỏ bé ấy. Bởi vì cha mẹ chỉ muốn cho con cái mình luôn học giỏi, hơn các bạn đồng trang lứa và muốn bản thân mình tự hào về con của mình, không muốn còn thua kém cạnh bất kỳ ai. Vì những điều nhỏ nhặt ấy mà ba mẹ đã ép con mình học thật nhiều cho đến khi con bị điểm kém, thì vội vàng trách mắng con nói rằng con ham chơi bỏ bê việc học, và con đã làm cho ba mẹ thất vọng rất nhiều. Chính vì những câu nói đó đã khiến cho con cái có cái nhìn khác hơn về cha mẹ của nó, tại sao lại không hiểu cho đứa con của mình lúc mà con lâm vào hoàn cảnh như thế thì ba mẹ vẫn an ủi và động viên con để giúp con cố gắng hơn nhiều, chứ không phải thay vào đó là những lời trách mắng làm cho con càng thêm áp lực. Điều đó là không nên, nếu muốn giáo dục con cái của mình tốt hơn thì ba mẹ hãy nên cân nhắc những điều này tránh làm cho đứa con của mình bị tổn thương và ảnh hưởng đến tâm lý sau này.