(Webtretho) Giờ bạn đã mang thai, vì thế tủ thuốc và đồ dùng chăm sóc cá nhân của bạn sẽ hơi khác một chút (tất nhiên là không còn thuốc tránh thai nữa, thay vào đó là một số loại thuốc khác). Xem nào, mẹ cần những gì để đảm bảo sức khoẻ và sự thoải mái trong 9 tháng tới nhỉ?

Kem dưỡng đậm đặc. Kem dưỡng giúp làm dịu cảm giác ngứa da do rạn hoặc căng da. Nếu da bạn thuộc loại khô, không bị viêm nang lông và ít khi bị mụn trên da mình, hãy chọn loại kem dưỡng đặc chứa nhiều dầu để tăng hiệu quả làm ẩm và dưỡng da. Nếu da bạn nhạy cảm và dễ bị dị ứng, hãy chọn loại kem dưỡng không chứa hương liệu tạo mùi thơm. Và để tăng cảm giác sảng khoái khi dưỡng da, hãy để kem vào ngăn mát tủ lạnh.

Kem dưỡng ẩm, bàn chải mềm, chi nha khoa, băng vệ sinh, miếng lót ngực và bất cứ biện pháp an toàn nào giúp bạn giảm nôn nao là những món đầu tiên nên có trong tủ thuốc cá nhân của mẹ mang thai. Ảnh: Babycenter

Bàn chải mềm và chỉ nha khoa tốt. Hàm lượng progesterone tăng cao khiến nướu răng bạn nhạy cảm hơn và bạn cũng dễ bị viêm nướu răng hơn. Để tránh viêm nướu chuyển biến thành viêm nha chu, bạn cần chăm sóc nướu kỹ nhưng thật nhẹ nhàng với bàn chải đánh răng lông mềm.

Chỉ nha khoa là vũ khí lợi hại thứ hai giúp bạn chống lại viêm nướu thai kỳ. Thay vì dùng tăm tre không đảm bảo vệ sinh và dễ gây giãn kẽ răng, hãy dùng chỉ nha khoa để làm sạch răng ngay sau khi ăn uống (giữa các lần đánh răng trong ngày). Nếu bạn gặp khó khăn khi sử dụng chỉ nha khoa cho mặt sau răng, bạn có thể dùng tăm chỉ (dạng que hình ná buộc sẵn chỉ).

Băng vệ sinh và miếng lót ngực. Miếng lót vệ sinh (băng vệ sinh hàng ngày) nghe có vẻ không cần thiết cho bà mẹ mang thai vì bạn sẽ không có kinh nguyệt trong cả năm tới đây, nhưng bạn sẽ thấy chúng hữu ích như thế nào trong trường hợp bạn bị rỉ huyết trắng (có xu hướng nhiều hơn trong thai kỳ) và són tiểu về cuối thai kỳ.

Cũng tương tự với miếng lót ngực. Một số bà mẹ có thể bắt đầu tiết sữa non trong vài tháng cuối thai kỳ. Lúc này, miếng lót đặt bên trong áo ngực sẽ giúp bảo vệ áo ngực và tránh thấm sữa ra áo ngoài – một tình huống cũng khá tế nhị đấy mẹ ạ!

Cứu tinh ốm nghén.
Ốm nghén là tập hợp triệu chứng nôn nao khó ở điển hình và rất phổ biến trong 3 tháng đầu thai kỳ (nếu kém may mắn hơn, bạn có thể phải chung sống với chúng lâu hơn, thậm chí là suốt thai kỳ). Vì vậy, trong số những biện pháp giảm nghén phổ biến và an toàn như bổ sung vitamin B6, trà gừng, kẹo…, bạn cần phải tìm ra được thứ có hiệu quả với cơn nghén của mình để thủ sẵn chúng trong tủ thuốc ở nhà và ngăn kéo tại văn phòng.

Vitamin.
Các loại thuốc bổ tổng hợp dành cho bà mẹ chuẩn bị mang thai và mang thai có chứa acid folic và sắt – 2 dưỡng chất rất quan trọng cho thai kỳ nhưng lại rất khó thu nạp đủ qua chế độ ăn uống. Loại thuốc này cũng chứa các vitamin và chất khoáng cần thiết cho bà mẹ và thai ở mức độ vừa đủ.

Viên omega-3 cung cấp acid béo omega-3 (còn gọi lài DHA) quan trọng cho trí não và sự phát triển của hệ thần kinh và mắt bé. Chất này thường không được cung cấp trong thuốc bổ tổng hợp. Các chuyên gia khuyên bạn nên tiêu thụ từ 200-300mg DHA mỗi ngày trong suốt thai kỳ. Bạn sẽ phải ăn khá nhiều cá vùng biển lạnh và thực phẩm giàu DHA khác để đạt đủ con số đó, vì vậy giải pháp đơn giản hơn là hãy hỏi bác sĩ về việc bổ sung viên omega-3.

Bạn cũng sẽ cần khá nhiều canxi để xây dựng hệ xương cho em bé trong bụng, vì nếu bạn không cung cấp đủ canxi cho bé, bé sẽ lấy canxi từ xương mẹ và làm tăng nguy cơ loãng xương khi lớn tuổi của mẹ. Bạn cần nạp đủ 1000mg canxi / ngày, tương đương với 3-4 cốc sữa tươi hàng ngày, đặc biệt từ tam cá nguyệt thứ hai. Hãy hỏi ý kiến bác sĩ về việc bổ sung canxi qua thuốc bổ và hãy chọn loại có thành phần canxi carbonat vì đây là loại canxi dễ hấp thụ nhất.

Các loại vitamin, thuốc an toàn để giảm khó chịu phổ biến trong thai kỳ như ợ nóng, táo bón và đầy bụng tất nhiên là không thể thiếu trong tủ thuốc nhà bạn rồi. Ảnh: Babycenter.
Thuốc trung hoà acid bao tử. Ợ nóng cũng là một trong số các triệu chứng khó chịu phổ biến trong thai kỳ và chẳng có cách nào điều trị hơn là đợi đến khi bạn sinh con. Nhưng một số loại thuốc trung hoà acid bao tử không cần toa có thể tạm thời giúp bạn làm dịu những cơn ợ nóng. Hãy hỏi bác sĩ và dược sĩ để sắm sẵn cho mình một ít phòng khi quá khó chịu.

Thuốc chữa táo bón. Kết quả của sự phối hợp giữa tốc độ tiêu hoá giảm và tử cung ngày càng bành trướng là tình trạng táo bón ở phụ nữ mang thai. Nếu chế độ ăn nhiều chất xơ, uống nhiều nước và siêng năng tập thể dục vẫn không thể giúp bạn đẩy lùi vấn đề này, bạn có lẽ phải cần đến sự hỗ trợ từ thuốc nhuận tràng để giúp bạn dễ đi tiêu hơn và ngăn ngừa bệnh trĩ. Mặc dù thuốc làm mềm phân được cho là an toàn khi dùng trong thai kỳ, nhưng hãy tham khảo ý kiến của bác sĩ trước nhé.

Thuốc chữa đầy bụng. Cùng nguyên nhân với chứng táo bón – do mức progesterone tăng cao, bạn có thể bị trướng hơi tồi tệ hơn tất cả những lần bị đầy bụng trước đây. Và cũng tương tự như thuốc táo bón, hãy tham khảo bác sĩ trước mặc dù thuốc giảm đầy hơi cũng là một loại thuốc không cần kê đơn.

Thuốc chữa bệnh trĩ.Cũng vẫn là một vấn đề về tiêu hoá nhưng nghiêm trọng hơn, bệnh trĩ thực sự là nỗi ám ảnh của phụ nữ mang thai, và điều không may là bạn dễ bị trĩ hơn do hệ quả của táo bón và tử cung nở lớn. Thuốc bôi dạng cream, thuốc pha để lau hoặc thuốc đạn nhét hậu môn để điều trị trĩ được xem an toàn cho thai phụ.

Thuốc ngủ, thuốc kháng nấm và thuốc trị trĩ cũng khá cần thiết với bà mẹ mang thai. Ảnh: Babycenter.

Thuốc chữa nấm âm đạo. Nấm âm đạo có thể xem là tác dụng phụ của thai kỳ, nếu bạn chưa từng nhiễm nấm men trước đây thì giờ có thể bạn sẽ nhiễm, nếu bạn đã từng bị thì lần tái lại này sẽ nặng hơn. Tin vui là các loại thuốc bôi và thuốc đặt trị nấm tương đối an toàn cho bà mẹ mang thai, nhưng bạn buộc phải được bác sĩ kê đơn thuốc trị nấm sau khi khám phụ khoa cẩn thận nhé!

Thuốc ngủ. Có rất nhiều điều khiến mẹ mang thai mất ngủ vào ban đêm: tư thế không thoải mái, ợ nóng, buồn tiểu và những lo lắng về tương lai. Nếu vấn đề mất ngủ của bạn kéo dài và ảnh hưởng đến sức khoẻ, bạn cần xin ý kiến bác sĩ về việc sử dụng thuốc ngủ.

(Còn tiếp.)