Việc sinh con suôn sẻ là điều phụ nữ nên sẽ tích cực chuẩn bị cho việc mang thai. Tuy nhiên, một số chị em mong mang thai trong thời gian dài mà vẫn chưa có thai thành công. Vẫn không có chuyện gì xảy ra, vậy tại sao bạn chưa có em bé?

Không có con có thể là căng thẳng của phụ nữ. Hiện nay phụ nữ đang phải đối mặt với rất nhiều áp lực, không chỉ trong cuộc sống, mà còn trong gia đình. Khi cảm xúc quá chán nản, căng thẳng sẽ ảnh hưởng đến việc thụ thai, vì vậy chị em nên tiết chế cảm xúc của mình. Đừng tạo áp lực quá lớn cho bản thân, bạn có thể giải phóng áp lực một cách hợp lý, giao tiếp với mọi người xung quanh nhiều hơn và giảm bớt những rắc rối của những cảm xúc không tốt.

Một số chị em đã nạo phá thai nhiều lần trước đó có thể gây tổn thương lớn đến tử cung và dễ gây viêm nhiễm phụ khoa nên cũng sẽ ảnh hưởng đến quá trình mang thai của chị em. Vì vậy, khuyến cáo phụ nữ thực hiện các biện pháp tránh thai. Nếu họ không có kế hoạch mang thai, hãy sử dụng chúng khi họ quan hệ tình dục. Cần áp dụng các biện pháp tránh thai đúng để giảm tần suất phá thai, để không gây tổn thương cho cơ thể.

Đối với phụ nữ lớn tuổi, nếu đã ngoài 40 tuổi, chức năng buồng trứng suy giảm dần, chất lượng trứng giảm sẽ khó thụ thai. Vì vậy, chị em hãy cố gắng mang thai ở độ tuổi tốt nhất và đến bệnh viện khám sức khỏe trước khi mang thai. Để xem có bất kỳ ngoại lệ nào không. Tuy nhiên, một số yếu tố bệnh lý cũng có thể dẫn đến vô sinh nữ như viêm tắc vòi trứng, có thể cản trở sự di chuyển của tinh trùng và giảm tỷ lệ mang thai ở nữ giới.