Khi lên kế hoạch chuẩn bị mang thai thì mẹ cũng cần rèn luyện cơ thể thật tốt, nâng cao thể lực, tăng cường sức khỏe để giúp một thai kỳ suôn sẻ hơn.

Nếu như là một người không thích tập luyện thì chị em cũng nên chú trọng lại việc rèn luyện cơ thể trong giai đoạn chuẩn bị mang thai. Dưới đây là một số lưu ý và các bài tập phù hợp với những chị em đang trên hành trình mong con nhé.

Lưu ý khi tập thể dục trước khi mang thai

Chị em muốn tăng cường sức khỏe khi chuẩn bị mang thai thì nên tập thể dục đều đặn. Tập gym cũng được nhưng lưu ý rằng việc tập luyện ít nhất từ 30 phút trở lên mỗi ngày, ít nhất 150 phút mỗi tuần. Không tập luyện quá sức, tập với cường độ cao vì sẽ không có lợi cho cơ thể.

Ngoài ra, việc tập luyện cần phối hợp với chế độ dinh dưỡng cân bằng, đủ chất, đáp ứng nhu cầu của cơ thể và tiêu hao trong quá trình tập. Nếu không thì chị em có thể bị thiếu hụt dinh dưỡng, mất dưỡng chất cho việc thụ thai và làm tăng nguy cơ hao hụt chỉ số khối cơ thể (BMI), làm thay đổi chu kỳ kinh nguyệt hay thậm chí ảnh hưởng đến việc rụng trứng. Do đó đừng tập luyện quá sức.

hình ảnh

Nếu như chị em muốn có thai sớm và không biết rõ thói quen hay những việc tập thể dục khi chuẩn bị mang thai của mình có phù hợp hay chưa thì nên nói chuyện với bác sĩ hoặc chuyên gia dinh dưỡng để có lời khuyên phù hợp nhé.

Chú ý lắng nghe cơ thể của mình, không tập khi bản thân cảm thấy không khỏe hay cảm giác đau ở vị trí nào đó. Dành thời gian nghỉ ngơi hợp lý và nhớ uống đủ nước cho cơ thể. Cũng cần lưu ý trước khi tập thể dục từ 1-2 tiếng thì chị em nên ăn nhẹ một chút để có năng lượng tập luyện, tránh để cơ thể kiệt sức mà lao vào tập nhé.

Những bài tập thể dục phù hợp với người chuẩn bị mang thai

Dưới đây là một số bài tập thể dục phù hợp với đối tượng chuẩn bị mang thai, chị em có thể tham khảo và áp dụng tùy vào điều kiện của bản thân nhé:

Chạy bộ: Bài tập này không đòi hỏi chị em phải đầu tư hay tốn kém nhiều, chỉ cần một đôi giày chạy chất lượng, một bộ đồ chạy thoải mái là có thể tập luyện được rồi. chạy bộ giúp cải thiện tâm trạng, giảm các triệu chứng đau nhức xương khớp, tăng cường khả năng miễn dịch, ổn định huyết áp, cải thiện sức khỏe tim mạch và phổi, giúp bạn ngủ ngon hơn…

hình ảnh

Yoga: Tập yoga cũng là một trong những môn được nhiều chị em lựa chọn khi chuẩn bị mang thai. Yoga sẽ cải thiện sức khỏe cơ thể, giúp bạn dẻo dai hơn, tăng cường sức khỏe của các cơ khớp, tăng cường trao đổi chất, tâm trạng cũng thoải mái hơn… Tập yoga còn có một lợi ích đó là tiện lợi, có thể tập tại nhà và thời gian tập cũng linh hoạt nữa.

Bơi lội: Lợi ích khi bơi lội đó là khiến cơ bắp săn chắc, có lợi cho tim mạch, hô hấp, rèn luyện cách thở, kiểm soát cân nặng hiệu quả… Duy trì thói quen bơi lội cho tới thời gian mang thai cũng giúp chị em giảm các cơn đau nhức khi mang thai và có giấc ngủ ngon hơn đấy.

Khiêu vũ: Bộ môn này có thể giúp chị em tăng sự dẻo dai của cơ thể, linh hoạt hơn và phấn chấn tinh thần hơn. Rất tốt để giúp cơ thể khỏe mạnh cho thời gian mang thai sắp tới.

Trên đây là một số lưu ý về chuyện rèn luyện sức khỏe khi chuẩn bị mang thai, hy vọng có thể giúp ích cho các chị em đang chuẩn bị mong con nhé.