Nhiều vấn đề để có thể chia sẻ với những chị em nào lần đầu làm mẹ còn bỡ ngỡ. Hôm qua nay em cũng nhận được nhiều câu hỏi của các mom trong hội nhóm mình vì sao và nguyên nhân gì lại có thể vẫn xuất hiện kết quả thử thai không chính xác. Vì thường đây là bước đơn giản cũng như xác xuất chính xác cũng cao nhưng sao lại vẫn không thể tin được 100%. Mọi người ơi trên đời này cái gì mà không có lần mắc rủi ro đúng không nào. Những thứ này chỉ là phương pháp nhanh để có thể giải đáp được sự hoài nghi của mẹ thôi. Và những nguyên nhân nào có thể tác động đến độ chính xác khi sử dụng que thử? 

Nguyên nhân thứ nhất chính là trước khi thử thai bạn đã uống quá nhiều nước, điều này sẽ khiến cho nồng độ hCG giảm đi và mang đến cho bạn kết quả không thể nào chính xác được.

Nguyên nhân thứ hai chính là không đủ hóc môn hCG trong nước tiểu của chị em đang trong tình trạng thừa cân, béo phì, hoặc những thuốc hỗ trợ cho việc sinh sản,.. cũng có thể là nguyên nhân trực tiếp ảnh hưởng đến kết quả của que thử.

Nguyên nhân cuối chính là chị em thử thai quá sớm, thụ tinh cũng mất khoảng thời gian 1 tuần đến 2 tuần thì mới thành công và ổn định nhiều chị em chưa gì 2 hay 3 ngày nóng vội thử sau khi quan hệ thì chắc chắn không nhận được kết quả chính xác đâu nhé.