“Chuẩn bị sẵn sàng, rồi điều gì đến cũng sẽ đến!” - Câu nói này là mình muốn gửi tặng bạn - những cặp vợ chồng đang rất mong ngóng bé con của riêng mình. Cứ từ từ, điều dưỡng sức khỏe bản thân, chuẩn bị sẵn sàng rồi “lộc trời cho" cũng sẽ đến thôi! Như mình lúc này đây, đang rất háo hức chờ ngày bé con chào đời sau 5 năm kết hôn.

Chỉ mới 2 năm trước, mình cùng chồng còn đang lật đật đi qua hết phòng khám này đến bệnh viện kia, để rõ ràng nguyên do 3 năm rồi mà mình chưa thấy động tĩnh gì. Tưởng đi khám cho yên tâm, rồi thì đúng là cũng chờ được tin tốt. Bác sĩ đưa ra kết luận: “Chồng bình thường, vợ bị đa nang nhẹ, vẫn có khả năng có con. Cố gắng một thời gian nữa xem sao”. Nghe được thế thì cũng yên tâm. Nhưng sau đó lại thấy lo hơn trước.

Mình mang tâm trạng lo lắng như thế rồi đi “vái bệnh tứ phương". Tham gia hết các hội nhóm người cùng cảnh ngộ. Rồi thì bạn bè, người thân giới thiệu chỗ nào là đến ngay chỗ đó, đông tây y có cả. Nhưng chờ đợi lâu quá, sốt ruột nên 2 vợ chồng lại đến 1 bệnh viện ở Hà Nội ngỏ ý muốn thử sử dụng biện pháp IUI (đưa mấy “bé" khỏe mạnh trực tiếp vào tử cung, xác suất “đậu” sẽ cao hơn thông thường). Nhưng chắc bé nhà mình mải chơi hay sao, làm 3 lần mà chưa về đến nhà vợ chồng mình.

“Con à, Con để bố mẹ chờ lâu lắm đấy có biết không?”

Sau mấy đợt thực hiện IUI mà không đậu, mình cũng có đến một số nơi khác để kiểm tra lại và cũng muốn thử lại lần nữa. Nhưng rồi may mắn mình biết đến bác sĩ Mai Thị Lý, bác làm ở PSHN qua người quen, rồi qua phòng khám của bác. Nghe bác tư vấn rồi 2 vợ chồng quyết định bồi bổ sức khỏe, ăn uống khoa học, thả lỏng tinh thần và canh trứng.

Không biết có phải do bác mát tay không, nhưng mới canh lần đầu tiên mà mình đã ….ĐẬU luôn. Cảm giác lần đầu tiên trong đời cầm cái que thử 2 vạch nó như vỡ oà, cảm giác mọi cố gắng đều được đền đáp. Mình vẫn nhớ ngày ý, 2 vợ chồng vừa cầm que vừa khóc, khóc vì vừa vui vừa lo lắng, lo không biết có phải bị dương tính giả không? Mãi đến khi đến phòng khám bác siêu âm và chỉ cho chấm đen - tròn đó thì mới tin là con đã đến thật rồi. Chắc mom nào chờ đợi lâu như vợ chồng mình sẽ hiểu cảm giác này. Đến giờ thì 2 vợ chồng đang chờ đợi từng ngày để con yêu đủ ngày đủ tháng ra chơi với bố mẹ.

Nhân đây mình muốn gửi lời nhắn nhủ đến các mom đang mong con: “Cho dù các mom đang thả tự nhiên hay chuẩn bị IUI/IVF thì cũng hãy chuẩn bị sẵn sàng cho một cơ thể khỏe mạnh cùng với một tinh thần thoải mái, không quá lo âu. Điều này chắc hẳn ai cũng biết nhưng lại rất dễ quên mất bởi những áp lực và sự mong muốn bé con của mình. Ngay chính mình chỉ khi được bạn sĩ nhắc nhở mới nhận ra mình đã bỏ lỡ điều gì, có lẽ do mình căng thẳng, hay suy nghĩ và mong con quá nên 3 lần IUI mới không đậu. Nên khi mình không còn rầu rĩ, buồn bã, cũng không còn những bực tức, khó chịu hay ghen tị. Mình và chồng sống vui vẻ hơn, quan tâm đến nhau nhiều hơn, và cuối cùng cũng chờ được bé con sắp chào đời.”

Vợ chồng mình chuẩn bị hết đồ đạc sẵn sàng “nhảy ổ” hết rồi. Lần đầu có bé tuy gian nan nhưng cũng xứng đáng

Chúc các mom đang mong con sớm có 2 vạch đỏ chót, beta cao vút nhé!