Chỉ qua những dấu hiệu nhỏ, chị em cũng có thể dễ dàng nhận ra mình có mang bầu hay không.

Hôm bữa nhỏ em làm chung của em bất ngờ xuất hiện nhiều “điều bất thường”. Suốt ngày cứ chạy ra chạy vô nhà vệ sinh, sáng sớm mới vô làm đã than mệt mỏi. Em mới nửa đùa nửa thật hay là “có tin vui” rồi đây, lúc đó nó tái xanh mặt mày nhưng tan làm cũng mua que về thử, ai ngờ hôm sau vào thông báo dính thật. Thiệt sự có kinh nghiệm rồi nên em nghi cái gì là ít có sai lắm, mà một khi đã mang thai, cơ thể chắc chắn sẽ có những thay đổi nhỏ từ sớm. Chỉ cần tinh ý và để ý một chút là chị em sẽ nhận ra ngay, nói chung cảm giác rất là kỳ lạ. Nhân đây cũng xin chia sẻ với chị em những dấu hiệu nhận biết đã mang thai từ sớm, khoảng 1 tuần cũng có thể nhận ra rồi nè. Ai đang mong con nên tham khảo nhé.

Vùng ngực thay đổi

Một trong những dấu hiệu có thể nhận thấy rõ ràng nhất chỉ sau 1 tuần đó chính là sự thay đổi ở vùng ngực. Ngực của chị em trong giai đoạn này có thể nh ạy cảm hơn. Những dấu hiệu dễ nhận biết chính là cảm giác tức ngực, hơi đau căng hơn. Nhiều người có thể nhầm lần trường hợp này với dấu hiệu báo 1 tuần trước ngày “bà dì” ghé thăm, cảm giác cũng tương tự giống như vậy. Nhưng cảm giác căng tức khi mang thai thường sẽ nặng hơn khá nhiều, nếu mẹ thấy khó chịu hơn hẳn những lúc trước, hãy suy nghĩ đến khả năng mình đang mang thai nhé.

Mệt mỏi

Nghe thì khá chung chung, nhưng đây là dấu hiệu dễ giúp chị em nhận biết mình mang thai từ sớm nhất. Cảm giác mệt mỏi ra khoảng 1 tuấn sau khi cấn bầu khác đặc biệt. Chúng thường xuất hiện vào buổi sáng, có thể còn cảm thấy khó thở nữa dù trước đó không lao động hay làm việc vất vả gì.

hình ảnh

Ảnh chỉ mang tính minh họa. Nguồn: Health

Cái này em xác định là có vì lúc bầu cả 2 đứa, em đều có cảm giác bị mệt mà kiểu rã rời khiến mình khá khó chịu và cảm giác có cái gì đó khang khác. Cũng từng có những trường hợp chị em mang bầu, bị mệt nhưng lại nghĩ mình bị cảm cúm nên đã đi mua th uốc về uống. Cái này cực kỳ nguy hiểm luôn nha, có thể ảnh hưởng đến sự an toàn của con nếu mẹ mang thai. Vì thế, khuyên chân thành chị em nếu đang “thả” mà cảm thấy cơ thể mệt mỏi, muốn bị cảm cúm,… thì không nên tự ý uống thuốc ngay, hãy nghĩ đến khả năng mình đang mang thai nhé.

Chất nh ầy thay đổi

Dấu hiệu này cũng có thể nhận ra từ sớm. Khi mang thai trong tuần đầu tiên, chất nh ầy sẽ liên tục được sản xuất, chúng thường trong suốt và đặc như lòng trắng trứng. Nhiệm vụ của chúng chính là bảo vệ khu vực âm đ ạo để phòng tránh viêm nhiễm, ngăn ngừa các loại vi khuẩn có hại cho sự hình thành và phát triển của em bé.

hình ảnhẢnh chỉ mang tính minh họa. Nguồn: Sohu

Ghé thăm nhà vệ sinh nhiều hơn

Đương nhiên nếu uống một lượng nước nhiều, tần suất ghé thăm nhà vệ sinh của chị em cũng sẽ tăng lên, đây là chuyện hoàn toàn bình thường. Tuy nhiên, nếu chị em để ý thấy lượng nước uống của mình hoàn toàn bình thường nhưng số lần muốn ghé thăm nhà vệ sinh lại nhiều lên bất thường thì rất có thể đây là dấu hiệu chứng tỏ chị em đã mang thai. Dấu hiệu này có thể xuất hiện ngay từ khi mang thai và càng về sau, thai nhi càng lớn, càng chèn ép bàng quang nhiều hơn thì lại càng làm gia tăng cảm giác muốn đi vệ sinh của chị em nhiều hơn.

Nôn khan, buồn nôn

Đi kèm với cảm giác mệt mỏi khác lạ thường hay xuất hiện, chị em cũng sẽ dễ bị buồn nôn, nôn khan ngay từ giai đoạn mang thai đầu tiên. Ngay sau khi ngủ dậy, khoảng thời gian mới mang bầu chị em sẽ dễ bị buồn nôn, chóng mặt và mệt mỏi. Cảm giác buồn nôn có thể kéo dài trong khoảng 3 tháng đầu khiến nhiều chị em thấy khó chịu. Tuy nhiên, bước vào giai đoạn giữa thai kỳ, càng ngày mọi thứ sẽ càng ổn định hơn nên chị em không cần quá lo lắng.