Không phải ai cũng biết rằng đa phần các em bé đều thích chào đời vào ban đêm.

Vốn là một đứa rất thích ngủ nên khi mang bầu, em rất hay thủ thỉ với con rằng “Con ơi, cứ lựa giờ hành chính mà chui ra ngoài cho mẹ ngủ tròn giấc đã nhé”. Thế mà người tính chẳng bằng trời tính, con em nó không hề nghe lời em một chút nào. Hôm đó nhớ mãi 22h đêm đang thiu thiu ngủ thì nghe cái bụp, phát hiện vỡ ối đầy cả giường em mới choàng tỉnh rồi tất cả cùng chồng chạy vào viện. Gấp gáp quá gặp mới sinh con lần đầu nữa nên cũng quên cái này, hụt cái kia tùm lum. Đến lúc con ra đời trời cũng đã sáng. Ta nói mọi chuyện xong xuôi là em đánh một giấc ngon lành cành đào chẳng biết trời trăng mây gió gì. Thiệt cái thằng con, biết bao nhiêu giờ không chui ra mà cứ nhè ngay giấc đêm mẹ nó đang ngủ như thế, đúng là bực bội hết sức à. Mà về sau đọc báo thì mới biết đa phần các em bé đều thích chào đời vào nửa đêm như con em, cái này được các chuyên gia nghiên cứu và khẳng định hẳn hoi, đọc đúng là thú vị thật sự đó các mẹ. Khoa học cho rằng trẻ rất thường hay chào đời vào lúc nửa đêm về sáng là vì những nguyên nhân sau đây nè.

“Truyền thống” từ thuở sơ khai

Các nhà khoa học cho rằng, sinh con vào ban đêm có thể là một truyền thống bắt nguồn từ xa xưa. Tổ tiên chúng ta ngày trước có sự chủ động sinh nở vào ban đêm vì ban ngày là thời điểm mọi người phân tán ra ngoài để tìm kiếm thức ăn. Nếu sinh nở vào ban đêm, người phụ nữ sẽ nhận được sự trợ giúp của đông đảo mọi người trong gia đình hơn.

hình ảnh

Ảnh mang tính minh họa. Nguồn: Brightside

Ngoài ra, sinh con vào ban đêm cũng là một cách để tổ tiên xưa của chúng ta bảo vệ đứa trẻ. Mang đặc tính của loài động vật có v ú, con người ngày xưa luôn lo sợ đứa trẻ khi chào đời vào buổi sáng sẽ dễ bị thiên địch tấn công. Sinh con ban đêm, người mẹ sẽ có thể bảo vệ con tốt hơn mà không sợ những kẻ săn mồi.

Do phương pháp sinh

Theo một nghiên cứu, đa phần trẻ sơ sinh đều ra đời trong khoảng từ 1 – 7h sáng, trong đó, cao điểm là 4h. Đa số các em bé trong các ca sinh thường tự nhiên sẽ chào đời vào nửa đêm về sáng. Đây được xem là “một phần của di sản tiến hóa”. Điều này đồng nghĩa với việc nếu sắp đến ngày sinh, các mẹ nên chuẩn bị sẵn sàng cà hành trang và tâm lý để có thể di chuyển đến viện giữa lúc đêm hôm khuya khoắt. Ban đêm thường là lúc cơ thể mệt mỏi và chìm vào giấc ngủ sâu, do đó, các mẹ trong giai đoạn sắp sinh cần đặc biệt chú ý và cẩn thận chuẩn bị kỹ lưỡng mọi thứ vì công cuộc đi đẻ có thể đến bất chợt vào bất cứ lúc nào.

hình ảnh

Ảnh mang tính minh họa. Nguồn: Brightside

Một điều thú vị nữa là tại Anh, với các trường hợp sinh mổ, bác sĩ cũng sẽ canh giờ mổ vào khoảng thời gian sản phụ chuyển dạ. Kết quả là các bệnh viện sản đều ghi nhận khung giờ các bác sĩ sẽ bận rộn với những ca sinh mổ nhất chính là vào khoảng 21h – 12h sáng hôm sau.

Do cơ thể của người mẹ

Một lý do nữa khiến các em bé thường xuyên đòi ra ngoài vào lúc nửa đêm về sáng hơn đó là vì trong quá trình chuyển dạ tự nhiên, cơ thể mẹ sẽ tạo ra melatonin và oxytocin,  các chất này giúp t ử cung co bóp tốt hơn, hỗ trợ tối đa cho việc đưa em bé ra ngoài. Trong khi đó, ban đêm cho đến sáng sớm là khoảng thời gian cơ thể mẹ sẽ sản sinh ra nhiều melatonin nhất. Khi nồng độ của các chất này đạt đỉnh cũng là lúc em bé chào đời. Đa số các em bé đều sinh ra nhiều hơn vào thời gian nửa đêm về sáng cũng một phần vì lẽ ấy.