Đối với nhiều phụ nữ, sinh con là hành trình của con tàu có bánh lái đầy cảm xúc. Đến một ngày kia, bạn vừa mới thấy phấn khởi nhìn con trẻ ngủ yên trong vòng tay mình đó nhưng lại nhanh chóng bật khóc khi nghĩ đến những ràng buộc vô hình, những nơm nớp lo lắng cho con, những tủi hổ về cơ thể xấu xí sau sinh… Đó là khi bạn đã bị liệt vào danh sách những bà mẹ bị trầm cảm sau sinh.

“Những cảm xúc này là hoàn toàn bình thường”, bác sĩ y khoa Hilda Hutcherson, phó giáo sư sản khoa và phụ khoa của Ban đào tạo bác sĩ và phẫu thuật viên tại Trường Đại học Columbia thành phố New York phát biểu. “Sau khi sinh, phụ nữ trải qua những thay đổi rất lớn về nồng độ hormone, vốn có ảnh hưởng đến sự buồn rầu của họ.”

Nói cách khác, đừng ngạc nhiên nếu bạn cảm thấy mình hứng khởi một cách bất thường rồi hoàn toàn đảo lộn, tất cả xảy ra chỉ trong tích tắc.

“Nhiều phụ nữ không hề chuẩn bị cho sự gia tăng dao động cảm xúc này”, bác sĩ Hutcherson giải thích. “Họ nghĩ mình sẽ hoàn toàn rộn ràng bên em bé mới chào đời”

Sau đây là một cái nhìn sơ qua về những cảm xúc mà người mới làm mẹ thường trải qua sau khi sinh con và một số gợi ý để đối phó.

Ý nghĩ về trách nhiệm

Cũng căng thẳng như việc sinh con, cảm giác bất an này thường tiếp tục ở vài tuần đầu. Đây là kết quả một phần trong bản năng làm mẹ, bắt đầu một chuỗi ngày nuôi con bằng sữa, thay tã và thiếu ngủ. Vậy nên hãy chấp nhận những sự giúp đỡ đến với bạn, hoặc chủ động tìm người giúp việc. Bạn bè và gia đình sẽ hiểu được giá trị của sự giúp đỡ này và sẽ vui vẻ gánh vác cùng bạn.

Sự quan tâm của gia đình, đặc biệt là chồng là nguồn khích lệ quan trọng

giúp người mẹ vượt qua trầm cảm sau sinh. Ảnh: Inmagine.

Các chuyện gia cho rằng người mới làm mẹ cần một số người họ có thể gọi để sẻ chia những điều họ lo toan. “Nói chuyện với những phụ nữ có em bé khác cũng rất quan trọng, ngay cả khi con họ đã lớn hơn,” Ann Douglas, tác giả của Những cuốn sách về bà mẹ qua suốt thời kỳ mang thai, phát biểu. Họ không chỉ cho bạn những lời khuyên về chăm sóc em bé mà cũng có thể trấn an bạn rằng rồi sẽ sớm đến lúc bạn bắt đầu thấy tự tin nhiều ở kỹ năng làm mẹ của mình.

Ở nhà một mình

Bất chấp việc bạn đã trông đợi sự xuất hiện của đứa con nhiều như thế nào, ở nhà với em bé mới sinh có thể khiến một người phụ nữ cảm thấy bị cô lập. Nếu có điều kiện, hãy tham gia vào một nhóm có con nhỏ, ở đó bạn được chia sẻ và nâng đỡ bởi những người bạn tốt.

Những nỗi buồn không thể lý giải

Đó là những nỗi buồn không lý giải được và sự lãnh đạm thường xuyên, đặc biệt vào những tuần đầu. Nguyên nhân là bởi nồng độ estrogen và progesterone giảm sút, Bác sĩ Margaret Howard, nhà tâm lí học thuộc khoa điều trị chứng trầm cảm sau sinh của bệnh viện Phụ nữ và Nhi đồng tại Providence cho biết: “Cùng lúc đó là sự gia tăng đột ngột của nồng độ prolactin tạo khả năng sản xuất sữa. Cho đến khi các hoc-môn này cân bằng, những người mới làm mẹ có thể trông đợi cảm xúc ấy sẽ giảm xuống đôi chút.”

Bạn cũng có thể trải qua tình trạng buồn chán sau sinh. Điều này đặc biệt đúng với những ai lần đầu làm mẹ. Khá đơn giản, bạn buồn rầu, thất vọng và dâng trào cảm giác thờ ơ với con, chồng và cả gia đình. Nếu cảm giác này cứ dai dẳng, hãy gọi cho bác sĩ sản khoa để được điều trị hợp lý.

Những điều kì diệu

Dĩ nhiên, không phải tất cả những cảm xúc sau khi sinh đều tiêu cực và không phải ai cũng mắc chứng trầm cảm sau sinh. Một số bà mẹ đã cảm thấy mình vượt qua được tất cả và hạnh phúc vì đã cùng chồng thiết lập một gia đình. Họ tràn ngập tình yêu, dưới ánh sáng ấm áp của đèn ngủ, bạn có thể viết vào nhật ký những niềm vui được làm mẹ cũng như ghi nhận lại những quan sát về bé cưng trong quyển sổ tay đầu đời. Bằng cách nhấm nháp những cảm xúc tích cực, bạn sẽ thấy yêu cuộc sống và yêu tổ ấm nhỏ của mình hơn.

Những xúc cảm của bố

Các ông bố mạnh mẽ là thế, nhưng họ vẫn cần sự ủng hộ của vợ để vượt qua

những xáo trộn của những ngày đầu làm cha. Ảnh: Inmagine.

Dù nam giới có dư những hormone kiềm chế trạng thái buồn bã, việc có con cũng khiến các ông bố trẻ có những xáo trộn về cảm xúc. Đây là những điều thường gặp nhất:

• Cảm giác bị đẩy qua một bên
: Bởi vì em bé sơ sinh phụ thuộc vào người mẹ trong thời kỳ bú sữa, những người mới làm cha thường cảm thấy mình không cần thiết. Làm những việc vặt khác (thay tã, tắm bé,…) có thể giúp những ông bố liên kết với mẹ và bé hơn.

Ghen tị: Một vài người cha thú nhận rằng họ ghen tị với đứa con mới sinh của mình, kẻ đã lấy hết sự quan tâm của người phụ nữ họ yêu. Nếu những người mẹ hiểu biết về những cảm giác này và dành thời gian để trao đổi với chồng thì sẽ cân bằng được cảm xúc của chồng và chia sẻ trách nhiệm với nhau nhiều hơn.

Tình yêu vô điều kiện: Dù rất nhiều người đàn ông lo lắng về chuyện không thể có mối ràng buộc với đứa con mới sinh của họ, họ thường vượt qua cảm giác đó bằng sự gắn bó và sự che chở cho vợ và con.