Sảy thai là một vấn đề vô cùng phổ biến, cứ 5 phụ nữ thì sẽ có 1 người bị sảy thai trong quá trình mang thai. Có một vài yếu tố gây sảy thai bạn không thể tránh khỏi, nhưng tin tốt lành là bạn vẫn có thể làm nhiều việc để giảm thiểu rủi ro và tăng thêm cơ hội có được một thai kì khỏe mạnh và đón chào đứa con yêu kháu khỉnh chào đời.

Giảm bớt caffeine

Các nghiên cứu đã chứng minh rằng những phụ nữ uống khoảng 200mg caffeine hoặc nhiều hơn mỗi ngày sẽ tăng gấp đôi khả năng sảy thai. Nếu bạn có thói quen uống cà phê, hãy chọn loại decaf (loại bỏ caffeine).

Chú ý đến bữa ăn

Trứng sống, sữa, các loại sasimi, phô mai feta và brie thường chứ nhiều listeria, một loại vi khuẩn parvovirus, có khả năng gây sảy thai nếu bị truyền từ mẹ sang con.

Rửa tay sạch sẽ

Một số nhiễm trùng trong quá trình mang thai có thể gây nên sảy thai, dù rất hiếm gặp. Hãy gặp bác sĩ tư vấn nếu bạn mắc các bệnh nhiễm trùng như parvovirus, rubella... Rửa tay sạch sẽ với xà phòng hoặc sử dụng các loại gel rửa tay để tẩy sạch vi khuẩn và hạn chế vi khuẩn lây nhiễm.

Thư giãn

Vẫn chưa có những bằng chứng cụ thể cho thấy stress có thể gây ra sảy thai. Tuy nhiên với một số người, tình trạng căng thẳng khiến cho huyết áp tăng cao, hoặc khiến cho họ có thói quen uống rượu, hút thuốc, sử dụng chất kích thích... chính điều này sẽ tạo ra nhiều nguy cơ sảy thai.

Ảnh: Getty Images

Bạn không thể vẫy tay một cái để stress biến mất nhưng bạn có thể học cách để đối phó với chúng. Các chuyên gia khuyên rằng bạn nên luyện tập hít thở sâu, ngồi thiền hoặc các phương pháp thư giãn khác. Nếu tình trạng vẫn không cải thiện, bạn hãy xin ý kiến bác sĩ về các loại thuốc phù hợp giúp bạn giảm căng thẳng nhưng không gây tổn hại đến thai nhi.

"Chuyện ấy" khi có thai

Nếu bạn đã nhiều năm cố gắng như không thể có con hoặc có những nguy cơ, tình trạng bệnh đặc biệt có thể dẫn đến sảy thai thì vợ chồng nên kiêng cữ. Ngoài ra, bạn có thể yên tâm hưởng thụ những trải nghiệm mới lạ khi vợ chồng "gần gũi" trong quá trình mang thai. Hãy luôn luôn kiểm tra và hỏi ý kiến bác sĩ trước nhé!

Cẩn trọng với các loại thuốc uống

Nhiều bằng chứng cho thấy một số loại thuốc chống nhiễm trùng có khả năng ảnh hưởng đến sự làm tổ của trứng trên nội mạc tử cung. Ngoài ra, thuốc cao huyết áp và các loại vitamin như vitamin C có thể không được sử dụng trong quá trình mang thai. Chính vì thế, hãy luôn chắc chắn những loại thuốc bạn uống vào đều không gây hại cho quá trình phát triển của thai nhi cũng như hỏi ý kiến bác sĩ thật rõ ràng mỗi khi bạn uống loại thuốc mới.

Tránh cử tạ và các môn thể thao

Việc luyện tập thể dục, nâng cao sức khỏe được các bác sĩ khuyến khích, tuy nhiên bạn nên tránh tuyệt đối những môn thể thao mạnh, có nhiều va chạm hoặc cử tạ vì chúng có thể gây chấn thương đến vùng bụng và khiến bạn bị sảy thai.

Chú ý đến những dấu hiệu

Nếu bạn đột ngột bị sốt, cảm thấy mệt mỏi khó chịu hoặc bị chảy máu, đau bụng, thấy các đốm máu hoặc bạn cảm nhận được thai nhi bỗng ngừng động đậy... hãy đến bệnh viện để kiểm tra càng sớm càng tốt để các bác sĩ xem xét và xác định tình trạng của thai nhi. Tuy nhiên bạn cũng đừng quá lo lắng, việc chảy màu không có nghĩa là bạn bị sảy thai. Khoảng 50% những phụ nữ bị chảy máu vẫn có một thai kì khỏe mạnh bình thường.

Hãy cố gắng lần nữa!

Một lần sảy thai không có nghĩa là bạn sẽ tiếp tục bị sảy thai lần sau. Chỉ một lần sảy thai cũng không hẳn là bạn không thể có thai lần nữa. Bạn nên tiếp tục bồi bổ để cơ thể phục hồi và tiếp tục cố gắng nhé!