Nếu có sức khỏe thai kỳ tốt, tất cả các thai phụ đều được khuyến khích sinh con bằng đường tự nhiên. Nhưng nếu bạn rơi vào các trường hợp sau: nhau tiền đạo, suy thai, khó sinh… sẽ được bác sĩ chỉ định sinh mổ.

Mổ lấy thai sẽ an toàn cho cả mẹ và con hơn phương pháp sinh thường đối với những người mắc bệnh lý liên quan đến thai kỳ để tránh rủi ro có thể xảy ra.

Sinh mổ được thực hiện bằng ca phẫu thuật vào vùng bụng và tử cung của người mẹ để đưa em bé ra ngoài. Thông thường, một ca đẻ mổ gồm có 3 bước chính: gây tê màng cứng, mổ đưa thai ra ngoài và khâu vết mổ.

Phương pháp đẻ mổ để lấy con (bắt con) có 2 cách là mổ ngang và mổ dọc. Tuy nhiên, ngày nay phương pháp mổ ngang được lựa chọn nhiều hơn cả do tính an toàn và thẩm mỹ với cả thai nhi và sản phụ .Ưu điểm lớn nhất của đường mổ ngang là vết sẹo sau khi mổ đẻ sẽ được ẩn dưới nếp ngấn của bụng nên sẽ không bị lộ. Vị trí của vết mổ ngang cũng giúp bác sĩ dễ dàng tiếp xúc với tử cung và đầu của thai nhi. Vì vậy, có đến 90% sản phụ chọn cách mổ ngang.

Mặc dù bạn đã chuẩn bị tâm thế sinh thường nhưng đến phút cuối lại được bác sĩ chỉ định sinh mổ, bạn hoang mang không biết một ca sinh mổ sẽ diễn ra thế nào để có sự chuẩn bị tốt nhất? Clip chi tiết về một ca sinh mổ dưới đây sẽ giải tỏa phần nào nỗi lo này cho bạn, hãy xem và nắm rõ từng bước để có sự chuẩn bị tốt nhất đón bé yêu chào đời nhé!

Nguồn Youtube.com