9 tháng mang thai không phải là khoảng thời gian ngắn ngủi. Trong khoảng thời gian này có rất nhiều thay đổi diễn ra mà có thể bạn đã phần nào hình dung được nhờ việc nghiên cứu các tài liệu về thai giáo một cách không mệt mỏi. Tuy nhiên, ngoài ra vẫn còn khá nhiều thay đổi tưởng như lặt vặt, ít được liệt kê nhưng cũng là những cột mốc vẻ vang của bạn trong thai kỳ.

>> Mời xem thêm:

Hãy thử xem một vài cột mốc như vậy, và xem mình đã hoặc sẽ vượt qua như thế nào nhé:

Số 1: Ngày đầu tiên bạn thôi bị nôn/ ói

Các thông tin đọc được về việc mang thai khiến bạn yên tâm nghĩ rằng buổi sáng đầu tiên ngay sau khi vượt mốc 12 tuần, bạn sẽ thức dậy một cách thần kỳ, hoàn toàn khỏi hẳn những cơn ốm nghén rồi tệ. Thế nhưng không, bạn vẫn “lên bờ xuống ruộng”, trong lòng không ngớt oán than những người đã khiến bạn có ảo tưởng này. Thật sự thì trên đời không có nhiều việc có thể theo được lịch trình chi li, chính xác đến vậy, nhất là việc mang thai. Có những phụ nữ may mắn hoàn toàn không nghén, có người hết được trước khi bước vào tam cá nguyệt thứ 2, có người phải tiếp tục chịu đựng đến hết thai kỳ nhưng một số lớn hơn như vậy sẽ được giải thoát vào khoảng trước tuần thứ 15.

(Ảnh: GettyImages)

Số 2: Là ngày bạn chấp nhận đồ bầu

Hồi đầu mới mang thai, bạn nghĩ rằng mình không cần đồ bầu đâu, bụng mình đâu có lớn, cứ mặc bình thường là được mà… Nhưng rồi ngày này sẽ tới, bạn từ bỏ tuyên bố này một cách hạnh phúc để kiếm cho mình những bộ đồ thoải mái hơn. Nếu style của bạn không phải những bộ đầm bầu thì ít nhất đó cũng là những bộ đồ suôn, rộng rãi thoải mái hơn; là tín đồ quần jeans thì bạn sẽ tìm đến quần lưng chun mềm mại…

Số 3: Là ngày vợ chồng bạn quyết định có tìm câu trả lời “con trai hay con gái”?

“Mình có nên hỏi là con trai hay con gái không?” “Em không biết. Anh nghĩ sao?” “Anh cũng không biết, tùy ý em à.” “Nhưng nếu anh không muốn biết thì em cũng không muốn biết đâu…”

Có những người đã háo hức muốn biết giới tính của con ngay từ khi mới biết mình lên chức, có người muốn giữ bí ẩn này đến cuối cùng, và có những người luôn dao động giữa việc có muốn biết hay không. Dù bạn thuộc nhóm nào đi nữa thì sau khi mốc 16 tuần trôi qua, bác sỹ của bạn sẽ là người đầu tiên biết được câu trả lời ấy.

Số 4: Là ngày bạn có thể chính thức “sai” chồng cắt và sơn móng chân cho mình

Có thể người đàn ông vụng về này cắt không được gọn gàng, sơn không được trình độ như bạn, nhưng thế cũng còn tốt hơn là bạn phải chật vật tìm tư thế để tự mình thực hiện. Dù sao thì được chồng cắt móng chân và xoa bóp chân cho cũng là một trải nghiệm rất thú vị của các chị em bầu.

(Ảnh: Internet)

Số 5: Là buổi tối mà bạn vẫn tỉnh táo được sau 8 giờ tối

Trong tam cá nguyệt đầu tiên, rất nhiều phụ nữ nhanh bị kiệt sức, mới 8 giờ tối đã có thể đập mặt vào gối mất rồi. Nhưng rồi sẽ đến ngày mà bạn nhận thấy mình vẫn còn năng lượng, tất nhiên không nhiều như trước nhưng vẫn đủ để bạn có thể đọc sách, tắm thư giãn, lên mạng tìm vài thông tin, xem phim tán gẫu… Tuyệt vời!

Số 6: Là thời điểm các bạn chọn được một cái tên mà cả hai vợ chồng đều không phản đối

Hiếm có việc gì mất thời gian, mất sức vò đầu bứt tai, suy tính nhiều hơn là việc 2 con người có thể cùng đồng lòng vui vẻ chọn được cái tên thật đẹp cho 1 người thứ 3, nhất là khi người này vô cùng quan trọng.

Số 7: Là 1 đêm ngon giấc, bạn không phải thức dậy đi tè

Điều này hiếm lắm, chắc chắn luôn, nhưng sẽ có thể xảy ra, khi bạn rất mệt cộng với uống ít nước trong vòng vài tiếng trước khi ngủ. Thức dậy sau một đêm tròn, đơn giản vậy thôi nhưng trong thời gian này, bạn có thể cảm thấy đó như chiến tích vẻ vang lắm.

Số 8: Là ngày bạn chạm mốc 30 tuần

Kể từ lúc này, bạn có thể bắt đầu đếm ngược đến lúc được gặp con yêu quý.

Số 9: Là khoảnh khắc bạn có cơn co thắt thật sự đầu tiên

Cũng là khi bạn có thể đồng thời có 2 suy nghĩ trái ngược: “Tuyệt quá! Đã đến lúc rồi!” và “Ôi không! Đã đến lúc rồi!”

<<< Kiến thức chung cho mẹ trong thai kỳ

<<< Các hiện tượng và triệu chứng đặc biệt của thai kỳ