Trời bắt đầu nắng nóng báo hiệu một mùa hè oi ả lại sắp ‘đại giá quang lâm’ rồi. Không biết các mẹ thế nào chứ riêng em thì em cực kỳ ghét mùa hè luôn. Không chỉ nóng nực, oi bức mà mùa hè còn khiến mọi người mồ hôi nhễ nhại. Em ớn nhất là cảnh đi tới cơ quan hoặc đi đâu đó, tới chỗ đông người mà có người hôi nách. Ối trời ơi, mùa đông nó đã kinh rồi, mùa hè nó còn khủng khiếp hơn nữa.

Như chị họ nhà em, bà ý bị hôi nách kinh lắm luôn. Em bị ám ảnh từ bé tới lớn luôn. Đợt sinh viên đại học năm 3 thì phải, hồi đấy mình đang học năm nhất nên ở chung. Xong bả có quen ông H hơn mấy tuổi ý. Bình thường ra ngoài thì bả hay xịt nước hoa lăn nách các kiểu. Xong có một không biết làm sao mà ông H tới bất ngờ. Lúc đấy, chị họ em chưa được tí hương nào trên người, nách mùa hè lại đổ mồ hôi nên có mùi rồi. Đang chuẩn bị đi tắm thì người yêu tới, hai người ngồi với nhau một tí thì ông H viện cớ bảo đi về. Tối em đi học về, thấy bả khóc quá trời luôn. Hỏi ra mới biết là bị ông H chia tay, ổng kêu là không thể chấp nhận nổi việc người yêu bị hôi nách, lại còn mùi nặng như thế.

Sau đấy thì em có thấy chị họ lên mạng tìm các cách chữa hôi nách mà nó chẳng đỡ đâu. Đến năm 2 thì em chuyển đi ở chỗ khác cho tiện việc học với đi làm thêm. Thế xong hôm nọ em về thì có gặp bả lên chơi. Tự nhiên thấy không có mùi lăn nách hay nước hoa gì, em ngạc nhiên quá nên mới kéo ra góc hỏi nhỏ. Thì bả kêu khỏi hôi nách rồi, giờ thoải mái tự tin không cần mấy thứ kia nữa. Hôm nào thích thì xịt tí cho thơm thôi.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Ơ không ngờ hôi nách lâu năm mà cũng khỏi được. Em mới hỏi xem bả dùng gì thì bả kể là đợt đấy dùng bao nhiêu cách không khỏi, vừa buồn vừa tức. Sau đó có kể với một bạn thì bạn ý share cho bí kíp là dùng dâu tằm, bảo là bạn đó cũng từng bị hôi mà nhờ dùng dâu tằm mà hết mùi rồi. Vậy là bà chị em làm theo, thế mà hết thật.

Em nghe bả kể xong cũng thấy hơi lạ vì cách này em chưa nghe bao giờ, còn tưởng là nói đùa cơ. Thế mà em lên search thì báo chí có đưa luôn này các chị. Ai đang bị thì cứ dâu tằm mà dùng nha, chị họ em khỏi rồi đấy. Chứ giờ hè rồi mà ra ngoài đường ngửi thấy mùi bị hôi nách khủng khiếp lắm.

Cách chữa hôi nách bằng dâu tằm rất đơn giản

Theo lương y Vũ Quốc Trung (Hội Đông y Hà Nội) cho biết: Dâu tằm là một loại cây phổ biến ở nước ta. Hầu như tất cả các bộ phận trên cây dâu tằm đều có thể dùng được và nó còn có khả năng chữa bệnh rất tốt.

Theo Đông y, lá dâu tằm có vị đắng ngọt, tính hàn. Nó chuyên được dùng để trị cảm lạnh, trị mụn, chống viêm, mắt sưng đỏ, tê bì tay chân… đặc biệt là công dụng điều trị mồ hôi rất hiệu quả. Nhờ vậy mà lá dâu tằm được biết đến như một thứ thảo dược tự nhiên để ‘đánh bay’ mùi cơ thể.

Trị hôi nách từ lá dâu tằm là bài thuốc dân gian được biết đến từ xưa. Nó có ưu điểm là giá rẻ, dễ làm lại lành tính, phù hợp với nhiều người mà không gây ra tác dụng phụ. Cách chữa hôi nách bằng lá dâu tằm như sau:

+ Đầu tiên, lấy một nắm lá dâu tằm cùng nắm lá rau má mang rửa sạch, phơi khô.

+ Cho cả 2 loại lá này vào ấm trà, đun nước sôi rồi đỏ vào hãm như hãm trà.

+ Sau 5 – 7 phút, lá dâu tằm và rau má ngấm thì rót nước ra ly để uống.

Với cách này, bạn cần uống trong khoảng 5 ngày sẽ bắt đầu thấy tác dụng, mùi hôi giảm đi, lượng mồ hôi tiết ra cũng giảm đi đáng kể. Sau tầm 10 ngày là bạn có thể thoải mái diện đồ mà không sợ bị mồ hôi tiết ra gây mùi cơ thể nữa.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Ngoài dùng lá dâu tằm thì bạn cũng có thể áp dụng một số cách chữa hôi nách như sau:

+ Dùng chanh:

Bạn cắt chanh thành từng lát rồi chà xát nhẹ trên nách sau khi đã tắm, vệ sinh nách sạch sẽ. Hoặc cũng có thể vắt nước cốt chanh rồi bôi trực tiếp lên hay dùng khăn thấm, pha loãng với nước để xịt lên đều được.

+ Giấm táo:

Cho ít giấm táo vào chén rồi dùng bông gòn lau sạch nách trong 2 – 3 phút, sau đó tắm lại. Làm như thế mỗi ngày 2 lần vào buổi sáng và tối trước khi đi ngủ trong vài tuần sẽ thấy hiệu quả.

+ Rau diếp:

Bạn nghiền lá rau diếp ra vắt lấy nước rồi bôi trực tiếp lên nách cũng có thể trị mùi hôi hiệu quả.

+ Cà chua:

Lấy quả cà chua mang nghiền nát hoặc xay nhỏ, sau đó dùng nước cốt hòa vào chậu nước và tắm cũng có thể giảm bớt mùi.

Nguồn: Tổng hợp