Mình có xem được bài báo nói về cách làm siro húng chanh để trị ho nè các mẹ. Đợt này bọn trẻ con bị bệnh đường hô hấp ghê quá, vào viện nào cũng đông kể cả ngày cuối tuần. Vậy nên mình thấy các mẹ có thể sử dụng cái này để phòng và điều trị các bệnh đường hô hấp cho con nè.

Đây là cách làm của chị Lê Thị Thanh Thủy (30 tuổi, ở TP. HCM). Chị Thủy cho biết, bản thân đã tìm hiểu rất kỹ lợi ích của các nguyên liệu rồi. Món này chị gọi là siro húng chanh xuyên bối mẫu.

hình ảnh

Nguyên liệu làm siro húng chanh rất đơn giản. Ảnh minh họa, nguồn: BHT

Theo chị Thủy, đây được xem là kháng sinh tự nhiên, giống như lá chắn giúp con hạn chế mắc bệnh nhất là các bệnh về đường hô hấp. Hơn nữa, vì là nguyên liệu toàn thứ rẻ, dễ kiếm lại từ thiên nhiên nên an toàn với trẻ nhỏ.

Được biết, xuyên bối mẫu hay được dùng để trị cảm lạnh, ho, nôn ra máu, long đờm, chữa viêm họng, viêm amidan. Còn lá húng chanh thì giúp tăng cường hệ miễn dịch, tốt cho mắt, cải thiện hệ hô hấp.

Siro này có thể dùng cho trẻ từ 4 tháng tuổi trở lên, phụ nữ mang thai cũng có thể sử dụng. Cách dùng rất đơn giản, chỉ cần lấy siro hòa với ít nước ấm để uống vào buổi sáng khi thức dậy hoặc tối trước khi đi ngủ là được.

Cách làm siro húng chanh tăng sức đề kháng, trị ho cho trẻ

Theo chị Thủy, nguyên liệu để làm món siro này gồm:

500g lá húng chanh

50g lá tía tô

50 – 100g lá bạc hà

1 củ gừng tươi

3 củ tỏi ta

150g quả quất (tắc)

100g lá hẹ

450g đường phèn vàng

20 – 30g bột quế hữu cơ

30g xuyên bối mẫu.

Cách làm như sau:

+ Đầu tiên, bạn mang các nguyên liệu này đi rửa sạch và ngâm với nước muối loãng trong 15 phút rồi vớt ra rổ, để ráo nước.

+ Rửa sạch quất, cắt bỏ hạt vì hạt có thể khiến siro bị đắng, khó uống. Với gừng, bạn đập đập, thái mỏng còn tỏi thì mang cắt lát.

+ Tiếp theo, bạn ướp đường phèn với quất và quế trong 30 – 45 phút rồi cho lên bếp nấu. Khi đường phèn tan ra hết thì thêm tỏi, gừng vào nấu đến khi quả quất ngả sang màu nâu nhạt. Lúc này, bạn thêm xuyên bối ngẫu, húng chanh, bạc hà, tía tô, lá hẹ vào đảo đều. Giữ nhỏ lửa trong 20 phút cho tới khi siro ngả màu nâu và có độ sệt thì tắt bếp.

hình ảnh

Xuyên bối mẫu, ảnh: Medi

+ Sau khi thành phẩm, bạn để nguội, bỏ bã rồi mới cho vào hũ đã tiệt trùng và bỏ vào ngăn mát tủ lạnh bảo quản.

Ngoài siro, mẹ cũng có thể sử dụng húng chanh làm kẹo mút cho bé vừa là món ăn vặt lại giúp phòng bệnh. Cách làm như sau:

+ Bạn cho đường phèn vào chảo, bật nhỏ lửa để nấu cho đường tan ra. Sau đó, thêm đường này vào trong 500ml húng chanh, khuấy đều lên.

+ Chờ hỗn hợp này bớt nóng thì bạn cho vào khuôn làm kẹo mút và chờ tới khi nó nguội thì bỏ vào tủ lạnh khoảng 2 tiếng là kẹo đã định hình. Lúc này, bạn có thể lấy cho con sử dụng. Có thể uống mỗi ngày như 1 cách phòng bệnh hô hấp và tăng liều lên khi có triệu chứng bệnh.

Mình đọc được bài này cũng lâu lâu rồi, từ lúc mà mùa thu bắt đầu sang cơ. Đúng là ‘đưa than sưởi ấm trong ngày tuyết rơi’ các mẹ ạ. Con mình thì chả được cái gì ngoài hay ốm. Mà con còn nhỏ quá nên mình không dám mà cũng không muốn cho con dùng kháng sinh nên hay tìm hiểu mấy cách tận dụng đồ từ thiên nhiên như này.

Năm nay, nhờ có bài chia sẻ này, mình làm theo và cho con sử dụng mỗi ngày. Trộm vía, từ đầu mùa đến giờ con chưa ốm lần nào. Cũng có vài lần con húng hắng ho nhưng mình cho uống cái là ‘tịt’ luôn. Ôi dồi ôi, phải nói là mừng hết biết luôn các mẹ ạ.

hình ảnh

Siro húng chanh giúp phòng bệnh cho bé. Ảnh minh họa, nguồn: BHT

Như năm ngoái, bọn trẻ ốm ít mà con mình đã ‘dính chưởng’ thì năm nay mình nghĩ nếu không có cái siro này, con mình chắc chẳng thoát được đâu. Mà giờ thì bệnh viện nào cũng đông, ngày cuối tuần cũng vẫn nườm nượp người ra vào. Giờ mà ốm đau gì thì có muốn cho đi viện cũng khó cơ. Vậy nên mình nghĩ tăng cường sức khỏe rồi chữa cho con ngay từ đầu bằng cái siro này là hợp lý, hiệu quả, đỡ tốn mà còn an toàn.

Với bản thân mình thì siro húng chanh vẫn là sự lựa chọn hàng đầu bây giờ. Nhờ có nó mà năm nay mình chăm con khỏe hơn hẳn. Bản thân mình cũng đang bầu và ngày nào cũng uống một tí vào buổi sáng để phòng. Chứ giờ mà không phòng trước để con ốm dặt dẹo thì chắc mình muốn xỉu luôn quá, không còn đủ sức mà chăm con. Nhìn các mẹ vật vờ trong viện vì con ốm, rồi chen chúc đưa bé đi khám mà mình xót thay ấy.

Tất nhiên là không phải cái siro này vạn năng đâu nha các mẹ. Nó thích hợp để phòng và điều trị khi bé mới bị thôi. Chứ con mà bị nặng rồi, để mà dùng cái này thì chắc không thích hợp lắm đâu. Nếu bé nặng thì tốt nhất các mẹ nên cho bé đi viện chứ đừng để ở nhà vì là rất nguy hiểm. Các mẹ đừng tưởng mấy cái ho, sốt thông thường là không đáng sợ. Nó mà bị nặng lên rồi thì khó nói lắm.