Các mẹ có từng trải qua 1 tuổi thơ “sống chung” với chấy rận không ạ. Em đây đã từng mấy lần bị rồi, cứ hết rồi đi học lại lây của các bạn. Mà ngày đó đầu có chấy là bình thường, chứ giờ mà có chắc bị cả xã hội xa lánh quá.

Chấy còn có tên gọi khác là: Chí. Không biết các mẹ có biết không, trước thường thấy ông bà bố mẹ hay dọa con trẻ là: Con Chí nó cắn đấy, hư là cho con chí nó cắn nhá…

Ngày bé chả hiểu chí là con gì mà đáng sợ thế, cứ hễ hư một tí là mẹ lại dọa cho chí cắn. Ngày nay thì hiểu tường tận rồi, hóa ra chí chính là con chấy. Thỉnh thoảng em cũng dọa con em như thế. Xong thằng bé tò mò hỏi lại: Mẹ ơi con chí là con gì thế ạ? Nó có to không? Nó là con yêu quái à?...

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Thực ra, con chấy và con người đã sống cùng nhau khoảng 7 triệu năm rồi. Khi tổ tiên chúng ta ý thức được việc có chấy thì đã luôn ấp ủ muốn loại bỏ chúng ra khỏi cơ thể kể từ đó. 

Vì sự xuất hiện quá mức của loài côn trùng đáng sợ này, mà trước kia, Ai Cập cổ đại được mệnh danh là vùng đất ngứa ngáy nhất. Vì sao lại thế? Đó là vì nơi này chấy sinh sôi tràn nan. Những người dân Ai Cập thường cạo toàn bộ tóc cơ thể nếu muốn loại bỏ loài ký sinh trùng nhỏ bé nhưng đầy ghê gớm này.

Có tới tận 532 loại chấy, nhưng loại gây bệnh cho con người chính là loại chấy ở trên đầu. Chúng có 6 chân, mỗi chân đều có gai móc nhỏ ở cuối giúp chúng bám vào tóc và di chuyển dễ dàng trên đầu. Lúc đói chúng bò xuống da đầu và hút máu. Một ngày chúng đói rất nhiều lần nên chúng sẽ hút máu chúng ta rất nhiều lần.

hình ảnh

Trứng chấy sẽ nở trong khoảng 2 tuần và từ 1 con chấy nhỏ nó bắt đầu to lên và có màu đen sẫm hơn.

Loại này rất nhỏ nên thường khó phát hiện. Chấy trưởng thành có thể to bằng hạt mè, chấy nhỏ có thể chỉ to bằng hạt cám. Chúng ngụy trang rất tốt để ấn nấp vào tóc, da đầu của chúng ta,

Một con chấy khi được g.i.a.o p.h.ố.i có thể đẻ tới 200 đến 300 quả trứng. Trứng chấy mất 1 tuần để nở. Chấy con được khoảng tầm 10 ngày thì chúng lại bắt đầu đẻ. Nghe thôi đã đủ làm các mẹ thấy ngứa ngáy hết cả đầu chưa ạ? Em là em thấy ngứa lắm rồi đấy.

Loại này khó tiêu diệt lắm ạ, chúng có thể sống sót trong 48 tiếng dù không được hút máu và lây lan nhanh chóng từ người này sang người khác.

Đừng coi thường chấy vì chúng hút máu người nên cũng gây ảnh hưởng đến sức khỏe đấy các mẹ ạ

hình ảnh

Hình ảnh một lần chải đầu của bé gái bị chấy được cắt trong video đã thu hút hơn 30 triệu lượt xem, ảnh internet

Chấy hút máu sẽ tiết ra nước bọt hoặc thải ra phân gây làm cho chúng ta cảm thấy ngứa ngáy và ngứa dữ dội. Khi bị ngứa thì chúng ta sẽ gãi nhiều gây trầy xước da đầu, khiến đầu bong vảy da gây ra gàu.

Nặng hơn có thể gây chốc nhọt vì bội nhiễm. Một vài trường hợp khác có thể bị sốt nhẹ, khó chịu, nổi hạch sau tai do nhiễm trùng thứ phát.

Làm thế nào để loại bỏ chấy cũng là vấn đề đau đầu của rất nhiều người. Dưới đây là những cách có hiệu quả chị em có thể tham khảo:

hình ảnh

Hình minh họa, internet

1. Cách trị chấy hiệu quả bằng hạt na

Sử dụng hạt na trị chấy là phương pháp có từ rất lâu rồi đấy ạ. Để thực hiện cách làm này, các mẹ có thể lấy hạt na phơi khô, sau đó đem rang lên trước khi nghiền nát thành bột. Tiếp theo các mẹ trộn bột hạt na cùng một chút nước rồi thoa lên tóc và ủ khoảng 20 - 30 phút rồi gội lại bằng nước sạch. Nếu thực hiện kiên trì cách làm này trong 1 tuần liên tiếp thì bạn có thể "đuổi" được lũ chấy đáng ghét trên đầu. Hoặc như mình ngày xưa thì mẹ thường giã dập hạt na rồi nấu nướng gội đầu. Tuy nhiên cách dùng hạt na này các mẹ lưu ý là không nên để nước na rớt vào mắt, mũi, miệng hoặc tai nha.

2. Cách trị chấy bằng cà chua

Để thực hiện mẹo trị chấy này, các mẹ cần cho cà chua vào máy ép và ép lấy nước, sau đó thoa đều lên tóc và da đầu. Tiếp theo, các mẹ massage nhẹ nhàng rồi ủ tóc khoảng 10 - 15 phút để nước ép cà chua thấm vào da đầu và chân tóc rồi sau đó các mẹ gội lại đầu như bình thường. Cách làm này không chỉ tiêu diệt được chấy mà còn giúp loại bỏ cả trứng chấy rất hiệu quả đấy ạ.

3. Có thể dùng đến thuốc

- Điều trị chấy không kê đơn (OTC):  Có hai loại hóa chất thường được sử dụng trong điều trị chấy OTC đó là: Pyrethrin, được phê duyệt để sử dụng cho những trẻ từ 2 tuổi trở lên. Hoặc: Permethrin (Nix), được phê duyệt để sử dụng cho những trẻ từ 2 tháng tuổi trở lên.

- Nếu điều trị OTC không được, chúng ta có thể khám bác sĩ để được kê đơn thuốc có tá dụng mạnh hơn. Lưu ý sử dụng thuốc theo đơn thì cần tuân thủ hướng dẫn của bác sĩ, nếu xuất hiện tác dụng phụ cần đi khám chuyên khoa và đổi thuốc khác phù hợp.

Nguồn tổng hợp