Vườn nhà mình rộng lắm, bà trồng đủ các loại rau, củ, quả… Và cũng nhờ mấy bài thuốc dân gian của bà, mấy chị em nhà mình chẳng ai bị viêm nhiễm phụ khoa cả.

Hôm nay ngồi rảnh tay, em viết ra đây mấy bài thuốc hay, đơn giản chữa viêm nhiễm phụ khoa tốt lắm các chị nhé. Các chị cứ áp dụng hàng ngày, đảm bảo vùng kín luôn sạch sẽ, khô thoáng, chẳng còn cảm giác khó chịu do âm đạo ra khí hư, ẩm ướt, ngứa ngáy nữa nhé.

Lá trầu không

Theo em được biết, lá trầu không chứa một lượng lớn chất latin, đường, diatara… Các thành phần này có hoạt chất ức chế các chủng vi khuẩn, chủng nấm, giúp chống lại sự phát triển, gây bệnh của chúng. Vì vậy, lá trầu không có tác dụng rất tốt để hạn chế tình trạng viêm ngứa vùng kín.

Ngoài ra, tinh dầu trong lá trầu không có khả năng chống viêm, sát khuẩn, làm lành các vết thương nhanh chóng nên có thể chứa các bệnh viêm nhiễm rất hiệu quả.

Mấy chị em nhà mình ở nhà dùng lá trầu không chữa bệnh phụ khoa bằng cách rất đơn giản như sau ạ:

Lấy một lá nắm lá trầu không rửa sạch, vò nát rồi cho vào một cái ấm, đun nước sôi thật nóng đổ vào và ủ khoảng 15 phút. Sau đó em lấy nước này dùng vệ sinh vùng kín bên ngoài hằng ngày.

Ngoài cách này ra, bà em còn mách một cách khác nữa: vò lá trầu không nát và dội nước nóng già vào chờ cho ngấm rồi ngồi xông, sau khi nước nguội có thể đựng nước vào chai để vệ sinh hàng ngày.

Lá chè xanh

Nếu chị nào bị ra huyết trắng nhiều, ngứa vùng kín, viêm phụ khoa thì thử làm theo dùng lá chè xanh và làm theo cách này nhé:

Lấy lá chè xanh rửa thật sạch, vò nát cho vào nồi và thêm một ít muối tinh. Sau đó đổ thêm nước với lượng vừa phải rồi đem đun. Sau khi đun sôi, các chị để khoảng 10 phút rồi đổ ra chậu để xông vùng kín; đến khi nước còn ấm ấm thì tận dụng để rửa vùng kín. Các chị lưu ý là chỉ rửa bên ngoài thôi và nên dùng nước chè xanh để rửa trong ngày, vì chúng rất dễ bị thiu.

Lá lốt

Lá lốt có vị cay, mùi thơm nồng, tính ấm, đi vào các kinh vị, tì, gan, mật có công dụng làm ấm bụng, trừ lạnh, giảm đau rất tốt.

Loại lá này được dùng làm rau ăn, gia vị và sử dụng trong một số bài thuốc. Em được bà chỉ cho cách dùng loại lá này để chữa viêm nhiễm âm đạo, ngứa, ra nhiều khí hư như sau:

Chuẩn bị 50g lá lốt, 40g nghệ, 20g phèn chua. Sau đó đổ nước ngập thuốc khoảng hai đốt ngón tay, đun sôi liu riu khoảng 10 - 15 phút rồi chắt lấy một bát nước dùng rửa âm đạo.

Nhờ mấy cách của bà em chỉ mà mấy chị em nhà mình chẳng ai lo bị viêm nhiễm âm đạo cả. Các chị có thể thử áp dụng nhé. Tuy nhiên, nếu chị nào bị viêm âm đạo kéo dài, xuất hiện khí hư có màu vàng, mùi hôi thì phải đi khám phụ khoa để tìm nguyên nhân chính xác gây ra tình trạng trên chứ không được tự ý dùng thuốc điều trị nhé. Khi các chị đi khám, bác sĩ sẽ phát hiện tình trạng bệnh cụ thể là gì rồi có hướng dẫn điều trị phù hợp.

Chúc các chị luôn khỏe.

Hình minh họa.

Xem thêm video: Bất ngờ công dụng chữa bệnh phụ khoa bằng lá lốt

http://www.webtretho.com/video/wp-content/uploads/sites/43/2017/04/e5B2aibPnX-480x360.jpg

Mời các chị xem thêm những bài viết hay dưới đây nhé:

Những điều chị em phải thuộc lòng sau khi làm “chuyện ấy” để tránh viêm nhiễm phụ khoa

Chỉ cần nhìn vào điểm này là biết ngay chàng 'khỏe' hay yếu, chị em nào cũng phải công nhận là quá chính xác

Mẹ chồng truyền bí kíp trị ngứa vùng kín, thu nhỏ cửa mình hết 90% sau 1 ngày sử dụng