Bệnh về tuyến giáp, kể cả ung thư tuyến giáp cũng có thể biết được chỉ nhờ 1 cốc nước thôi đó ạ.

Bệnh về tuyến giáp rất nhiều người mắc phải và nữ giới có tỷ lệ bị bệnh cao hơn nam giới từ 3-10 lần. Đặc biệt là những chị em trong độ tuổi 20 có tần suất mắc bệnh về tuyến giáp rất cao. Đáng nói là khi mắc bệnh này, biểu hiện ra bên ngoài rất khó để nhận ra.

Bệnh tuyến giáp có thể phát hiện bằng một cốc nước lọc

Bệnh tuyến giáp có thể phát hiện bằng một cốc nước lọc. Ảnh minh họa

Tuy nhiên, trong bài viết dưới đây sẽ chia sẻ cách tự kiểm tra bệnh tuyến giáp tại nhà bằng một cốc nước lọc, chỉ bằng vài bước đơn giản rất dễ làm.

Vì sao bệnh tuyến giáp có thể tự kiểm tra được?

Tuyến giáp là bộ phận nằm phía trước cổ, chức năng chính của bộ phận này được thực hiện thông qua 2 hormon là T3 và T4. Cả hai hormon này có tác dụng để kiểm soát chức năng của nhiều bộ phận trong cơ thể như: tim, gan, thận, não và da.

Do đó, việc giữ cho tuyến giáp khỏe mạnh là một trong các điều quan trọng ai cũng nên làm để đảm bảo sức khỏe bản thân mình.

Mặc dù cách kiểm tra cổ không được coi là cách chính xác nhất để xác định các bệnh liên quan đến tuyến giáp. Vậy nhưng với bất kỳ sự bất thường nào trên cổ của bạn, cũng nên được chú ý hơn để đề phòng những tình huống xấu về sức khỏe khác có thể gây bất lợi cho bản thân.

Theo một báo cáo năm 2017 của Trung tâm kiểm soát và phòng ngừa dịch bệnh Mỹ cho thấy rằng, việc sờ nắn cổ, hay còn gọi là kiểm tra vùng cổ có thể giúp bạn phát hiện các nốt tuyến giáp trong 11,6% những người mắc bệnh này.

Rất nhiều người đã áp dụng thành công cách tự kiểm tra tuyến giáp bằng cốc nước

Rất nhiều người đã áp dụng thành công cách tự kiểm tra tuyến giáp bằng cốc nước. Ảnh minh họa

Bởi vì, chính sự xuất hiện của các khối u trên vùng cổ có thể được gây ra do bệnh về tuyến giáp. Ngoài ra, chúng cũng có thể được gây ra do một loạt các bệnh khác như: nhiễm trùng hoặc chấn thương, mở rộng bệnh hạch bạch huyết hoặc ung thư hạch.

>> Bài viết liên quan: 10 loại ung thư thường gặp ở người trẻ tuổi: Tuyến giáp, buồng trứng không thể chủ quan được

Cách tự kiểm tra bệnh tuyến giáp tại nhà bằng một cốc nước

Lâu nay đã rất nhiều người bị bướu tuyến giáp (hay còn gọi là bướu cổ) mà không được phát hiện hoặc phát hiện muộn. Điều này cũng vì đa phần các bướu tuyến giáp là lành tính. Vậy nhưng thực tế vẫn có các bướu giáp ác tính có thể tiến triển thành ung thư.

Chính vì vậy mà việc phát hiện sớm bệnh về tuyến giáp, theo dõi và kiểm tra định kỳ có ý nghĩa rất lớn trong tầm soát và điều trị các bệnh tuyến giáp.

Bạn có thể tự kiểm tra bệnh tuyến giáp tại nhà bằng một cốc nước lọc qua 5 bước đơn giản như sau để biết mình có u bướu, ung thư gì hay không:

1. Hãy đứng trước gương

Trước khi kiểm tra, bạn hãy đứng trước gương để có thể nhìn thấy rõ cổ của mình. Sau đó hãy tháo bỏ mọi thứ đang che chắn vùng cổ như cà vạt, áo cao cổ, khăn quàng và kể cả đồ trang sức, bởi vì chúng có thể che mất tầm nhìn khi bạn tiến hành kiểm tra.

Nếu như bạn dùng gương cầm tay, thì hãy hướng nó tập trung vào phần thấp hơn và ở phía trước của cổ.

2. Nhẹ nhàng ngẩng cổ lên

Sau khi thực hiện bước 1 xong và mọi thứ đã sẵn sàng, bạn hãy nhẹ nhàng ngẩng cổ lên để mở rộng phần cổ của mình, hơi hướng cằm của mình về phía trần nhà, điều này là để bạn có thể kéo dài tầm nhìn cổ của mình.

3. Hãy nhấp một ngụm nước và nuốt xuống rồi quan sát

Ở bước này, bạn hãy uống một ngụm nước, nuốt nước xuống và quan sát kỹ xem có khối u hay vật lồi lên ở cổ của mình hay không. Nhưng nhớ là bạn đừng nhầm lẫn với táo Adam (là phần lồi của thanh quản, phần lồi này thường sẽ nhìn thấy rất rõ ở nam giới).

Nốt tuyến giáp là những vết sưng thường xuất hiện theo dạng tròn

Nốt tuyến giáp là những vết sưng thường xuất hiện theo dạng tròn. Ảnh minh họa

Bạn có thể lặp lại việc uống nước như vậy và quan sát nhiều lần sao cho cho thật chính xác.

Lý do bởi các nốt tuyến giáp là những vết sưng thường xuất hiện theo dạng tròn. Vì vậy mà bạn sẽ cảm thấy một khối u tuyến giáp khi bạn dùng tay sờ vào, hoặc bạn sẽ thấy nó di chuyển với tuyến giáp của bạn khi nuốt.

Lúc này, tình trạng bướu cổ có thể được quan sát thấy ở một bên của tuyến giáp, và đôi khi nó có thể ở cả hai bên.

4. Bạn hãy dùng tay để kiểm tra

Bạn hãy đặt tay vào khu vực xung quanh tuyến giáp của mình, để cảm nhận xem có thấy bất kỳ sự tăng trưởng hay khối u cục nào lồi ra hay không.

5. Đi khám nếu nhận thấy có bất thường

Nếu bạn cảm thấy có phần lồi ra hoặc cục u, tốt nhất bạn nên đi gặp bác sĩ để được kiểm tra sớm. Bởi lúc này bạn có thể gặp vấn đề về tuyến giáp như u tuyến giáp, nên cần phải siêu âm, chụp cắt lớp vi tính (CT scan) hoặc xét nghiệm hormone trong máu để được bác sĩ hỗ trợ và điều trị kịp thời.

>> Link bài đọc nhiều: BS viện K nói lý do ngày càng nhiều người bị ung thư tuyến giáp: Biết trước phòng được, có thể chữa khỏi

10 dấu hiệu của bệnh tuyến giáp thường gặp

Ung thư tuyến giáp là bệnh có thể được chữa khỏi nếu được phát hiện sớm và điều trị kịp thời, vì vậy bạn hãy để ý các triệu chứng của bệnh dưới đây:

Ung thư tuyến giáp là bệnh có thể được chữa khỏi

Ung thư tuyến giáp là bệnh có thể được chữa khỏi. Ảnh minh họa

• Cổ sưng, xuất hiện bướu cổ
  • Mệt mỏi, mất sức, lo âu, trầm cảm.
  • Rụng tóc, da trở nên đặc biệt mẫn cảm
  • Viêm cánh tay, đau cơ khớp
  • Kinh nguyệt không đều, có nguy cơ vô sinh
  • Cân nặng thay đổi
  • Lượng cholesterol thay đổi
  • Giảm nhu cầu vợ chồng
  • Huyết áp tăng, thay đổi nhịp tim
  • Đường ruột gặp vấn đề như đau bụng, táo bón, tiêu chảy.

Bất cứ khi nào thấy xuất hiện các dấu hiệu ở trên, bạn cần lập tức đi khám bác sỹ để được tư vấn cụ thể và điều trị càng sớm càng tốt nha.

>> Có thể bạn quan tâm: Ung thư tuyến giáp nguyên nhân và cách điều trị

Sau những thông tin ở trên, hy vọng bạn đã biết cách tự kiểm tra bệnh tuyến giáp tại nhà rất đơn giản như thế nào rồi nhé. Hãy thường xuyên kiểm tra cho mình và hướng dẫn người trong nhà để phòng nguy cơ bị bệnh tuyến giáp mà không biết nha.

Link xem thêm: 

Những điều cần biết về ung thư tuyến giáp

6 loại quả ngon lành tốt cho người bị ung thư tuyến giáp: Nên tích cực ăn để đỡ bệnh, kéo dài tuổi thọ