Vệ sinh vùng dưới là việc chị em nào cũng làm hàng ngày, nhưng không phải ai cũng đang làm đúng đâu mọi người ạ. Đặc biệt là khi sử dụng nước rửa, mỗi người thích một loại nhưng có thứ không nên dùng đâu nha.

Như bản thân mình, trước nay vẫn chỉ dùng có nước muối khi vệ sinh, vì vừa rẻ, nhanh gọn mà nghe nói loại này độ sát khuẩn thì đỉnh rồi. Chính vì vậy mà lúc nào thấy ngứa ngáy lại pha nước muối đặc đặc tí là tịt liền.

Việc dùng nước muối để vệ sinh, rửa vùng dưới là thói quen được nhiều chị em áp dụng, mục đích là để giảm tình trạng viêm, ngứa ngáy.

Vậy nhưng mới đây mình lại đọc báo thấy Ths. BS CKII Nguyễn Thị Bích Thủy – Trưởng khoa Khám tự nguyện 1, Bệnh viện Phụ sản Hà Nội nói chị em dùng nước muối rửa vùng dưới là hoàn toàn không tốt đâu mọi người ạ.

Giờ mình chia sẻ chi tiết để chị em biết lý do vì sao và nên dùng loại nước gì mới tốt nha.

hình ảnh

Trước nay nhiều chị em vẫn có thói quen vệ sinh bằng nước muối.  Ảnh minh họa/Nguồn: Health

Vì sao bác sĩ khuyên không nên rửa vùng dưới bằng nước muối?

Theo Bác sĩ Thủy, việc vệ sinh vùng nhạy cảm bằng nước muối sinh lý hoặc nước muối pha loãng là không được khuyến khích.

Lý do vì khi sử dụng nước muối để rửa sẽ khiến chị em có cảm giác khô, thế nhưng đây là do muối đọng trên da tạo nên thôi.

Nhưng cách làm này có thể khiến tình trạng viêm nhiễm của chị em càng trở nên nặng nề hơn. Nhất là khi nước muối được pha ở tỷ lệ không hợp lý với quá nhiều muối, sẽ ảnh hưởng đến niêm mạc ở vùng dưới.

Đặc biệt nữa khi ngâm vùng dưới bằng nước muối sẽ khiến viêm nhiễm ngược dòng vào sâu trong gây tổn thương nặng hơn.

hình ảnh

Bác sĩ khuyên chị em nên rửa vùng dưới bằng trà xanh Ảnh minh họa/Nguồn: sunnews

Dùng trà xanh rửa vùng dưới giúp chị em làm sạch, se khít và giảm viêm nhanh chóng

Sở dĩ nước trà xanh tốt như vậy là vì nó chứa các chủng vi khuẩn có lợi như Bifidobacter và Lactobacillus có trong đại tràng và đường ruột. Chúng còn làm gián đoạn sự lây lan của các vi khuẩn gây hại như: nấm candida, tạp khuẩn hay trùng roi...

Không chỉ vậy, trong trà xanh chứa một loại chất đặc biệt có tên Epig Alo Catechin Gallate (EGCG), chất này có khả năng chống oxy hóa rất tốt, có tác dụng làm suy yếu sự lây lan của nấm candida, đây là loại nấm gây viêm nhiễm vùng dưới ở nữ giới.

Ngoài ra, hoạt chất này còn có khả năng ngăn chặn sự phát triển nhanh của tế bào K, loại bỏ vi khuẩn, nấm gây bệnh phụ khoa cho chị em. Tính kháng khuẩn có trong lá chè xanh còn giúp chị em giảm ngứa, khó chịu, giúp vùng dưới luôn sạch thoáng.

Mặc dù trà xanh tốt cho phụ nữ như vậy, nhưng khi rửa vùng dưới bằng trà xanh chị em lưu ý 4 điều sau:

- Chị em cần chọn lựa những lá trà xanh tươi, rửa sạch sẽ trước đun lấy nước.

- Nước đun xong chỉ nên dùng trong ngày, không nên hâm lại nước từ hôm trước để rửa.

- Chỉ nên rửa bên ngoài,  không được thụt rửa sâu bên trong.

- Không nên dùng nước trà xanh quá thường xuyên.

Qua những thông tin báo chí vừa chia sẻ ở trên, chị em cũng đã thấy việc rửa vùng dưới mặc dù đơn giản nhưng phải lựa chọn đúng loại nước nha. Và mặc dù trà xanh tốt như vậy nhưng đây chỉ là cách chữa dân gian, có tác dụng với viêm nhiễm thông thường thôi. Tốt nhất chị em nên đi khám bác sĩ nếu tình trạng của mình nặng nha.