Nhà các mẹ ngủ ban đêm ngủ có mở cửa sổ không hay đóng ạ. Nhà em trước giờ toàn mở cửa sổ lúc ngủ mà cửa lại ở gần ngay giường ngủ. Ông chồng em lúc nào cũng bảo: Đóng vào ngột ngạt đêm ngủ thiếu không khí không tốt, mở cửa ra cho thoáng để không khí còn bay vào được nó thoáng cái phòng. Thấy cũng không phải vấn đề lớn nên em cũng mặc kệ.

Cho tới 1 tháng trước con trai hơn 18 tháng nhà em ho kèm sổ mũi suốt tháng trời không khỏi, chiều nào 2 mẹ con cũng đưa nhau tới phòng khám gần nhà hút mũi và thở khí rung. Bác sĩ thay mấy loại thuốc nhưng tình trạng của con vẫn không khả quan lắm, cứ đỡ được tầm 2, 3 ngày lại tái lại. Đến bác sĩ cũng sốt ruột không hiểu lý do tại sao lại như thế.

Cho tới hôm bác sĩ cùng bố mẹ ngồi nói chuyện với nhau để tìm rõ nguyên nhân khiến con mãi không khỏi thì mới lòi ra một vấn đề là tối ngủ mở cửa sổ. Bác sĩ nói rất có thể là lý do vì vậy, thời tiết thất thường, đêm mở cửa không khí độc rồi sương gió các thứ bay vào phòng, người lớn có thể không sao nhưng trẻ con đang ốm hít phải tình trạng sẽ nặng hơn.

Nghe bác sĩ về 2 vợ chồng đóng cửa ngủ thì độ tầm 1 tuần con khỏi tịt luôn. Đây là bài học cho vợ chồng em về sự chủ quan, thiếu kiến thức. Nhà mẹ nào mà có thói quen ngủ mở cửa sổ giống nhà em thì bỏ ngay đi ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: QQ

Còn 1 vài lý do khác mà các mẹ sau khi đọc xong sẽ phải thay đổi ngay thói quen mở cửa khi ngủ thành đóng cửa đấy ạ. Những thông tin trên đã được chia sẻ trên báo, giờ em chia sẻ cho những ai quan tâm nha.

1. Hít phải gió đ.ộ.c hoặc mùi khó chịu từ bên ngoài

Đặc biệt nếu sống ở trung tâm thành phố như nhà em đây thì việc mở cửa còn hít phải mùi xe cộ, bụi, rồi mùi th.u.ốc l á từ nhà hàng xóm. Chưa kể ban đêm hay có những luồng gió đ.ộ.c bay vào, người lớn hít phải còn ốm chứ nói gì đến trẻ con.

Ngủ say có thể sẽ không phát hiện ra được cơ thể đang hít phải luồng không khí như thế nào nhưng khi ngủ dậy sẽ cảm thấy đau nửa đầu vì màng mũi, tai bị kích thích. Trẻ con có thể ho, sổ mũi hoặc nặng hơn là viêm phổi đó ạ.

2. Tác động từ tiếng ồn, ánh sáng gây lo lắng

Tiếng ồn và ánh sáng có thể làm gián đoạn giấc ngủ của chúng ta. Chắc chắn các mẹ sẽ không thích bị tỉnh giấc với tiếng động lạ bên ngoài cửa sổ hay thấy bóng di chuyển trên tường do đèn đường tạo ra.

Đơn giản như những tiếng ồn lớn bất chợt phát ra từ nhà hàng xóm cũng luôn là nỗi ám ảnh đối với 1 giấc ngủ sâu.

Ngoài ra theo một vài nghiên cứu thì những âm thanh ở bên ngoài như: tiếng ồn ào của xe cộ hay tiếng bồ câu sà xuống bên cửa sổ, tiếng xào xạc của cây cối... làm tăng mức độ lo lắng cho cơ thể.

Vì vậy hãy nên đóng kín cửa sổ trước khi lên giường đi ngủ. Những ai trước giờ không quen đóng cửa thì giờ nên đóng ngay còn kịp.

3. Đóng cửa giữ nguồn năng lượng tích cực

Một thông tin em tham khảo được đó là về nguyên tắc phong thủy thì tránh ngủ với cửa mở. Cửa mở có thể khiến tất cả các năng lượng tích cực trong phòng thoát ra ngoài. Vì vậy chúng ta nên đóng cửa để ngăn chặn điều này. Việc đóng cửa sẽ khiến chúng ta cảm thấy an toàn và ngủ sâu giấc hơn đó ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: QQ

Bên cạnh các vấn đề về sức khỏe thì việc đóng cửa sổ khi ngủ còn có một vài những lợi ích khác như:

1. Tăng cơ hội sống sót nếu xảy ra hỏa hoạn

Nếu mở cửa ngủ mà bất chợt xảy ra đám cháy thì nó có thể lan nhanh vào phòng chúng ta hơn. Vì vậy đóng cửa phòng ngủ sẽ giúp chúng ta có thêm chút thời gian để tự cứu mình khỏi đám cháy. Nó sẽ giữ nhiệt độ trong phòng xuống 100 ° F, có thể chịu được hơn rất nhiều so với 1000 ° F. Bên cạnh đó, khói độc sẽ không dễ dàng lan truyền vào trong phòng.

2. An toàn hơn khi có người đột nhập

Việc đóng cửa phòng ngủ sẽ giúp chúng ta an toàn hơn trước những ý định xấu xa nào đó của kẻ xấu như trộm cắp chẳng hạn. Nếu cửa mở chúng sẽ dễ dàng thực hiện hành động hơn, nhưng nếu đóng cửa thì chúng sẽ khó khăn hơn và chúng ta có thêm thời gian để phát hiện hoặc gọi người giúp đỡ.