Ngày xưa trẻ 6 tuổi vào lớp 1 mới bắt đầu ê a học cách đọc cách viết, còn ngày nay chưa mặc dù chưa tới 6 tuổi những vẫn phải cắp sách đi học thêm. Lớp chồi con đã phải làm quen với mặt chữ, lớp lá phải viết được chữ, rồi vừa vào lớp 1 mà có em đã đọc tròn vành rõ chữ. Thật quá nặng nề cho các em.

Cũng có một số phụ huynh hiện đại, không cho con học thêm trước, thế những khi vào lớp 1, con không theo kịp bạn bè, bởi các bạn đều đã đọc rành và biết viết khá cứng nên dẫn tới việc các em không theo kịp các bạn. Từ đó, làm cho các bé có tâm lí sợ đi học.

Rồi không những thế, bố mẹ, thầy cô, nhà trường vì còn bận chạy theo thành tích mà các con học từ sáng tới tối nào học chính, rồi học thêm học bớt. 

Thời gian học của các con bây giờ quá nhiều, nhiều đến mức con không còn thời gian để chơi đùa, hay vận động.

Con chỉ có cặp sách làm bạn đồng hành từ sáng đến tối. Thế rồi tuổi thơ của con cũng sẽ trôi qua nhanh, và con sẽ không được sống đúng với lứa tuổi của con.

Cha mẹ hiện đại, cha mẹ thông minh hãy tự dặn bản thân mình, sẽ cố gắng để con sẽ k chịu áp lực về điểm số, về học hành quá nhiều, để con không chỉ được học mà con còn được khám phá thế giới xung quanh. Từ đó con mới là 1 em bé hạnh phúc được chứ!