Bé nhà mình đang học lớp một, sáng nào chuẩn bị cho bé đi học cũng là cực hình cho mình. Gọi bé dậy lúc 6h30 thì bé mè nheo đòi ngủ tiếp, lôi bé dậy thì bé cứ ngồi lì không chịu làm gì hết, thế là phải kéo bé ra đánh răng rửa mặt, rồi thay đồ cột tóc cho bé. Xong rồi mẹ mới lo chuẩn bị thay đồ cho mẹ (vì không thể thay đồ trước rồi mới chuẩn bị cho bé được, như thế rất vướng víu) nên mẹ không kịp make up gì hết để luôn mặt mộc chở bé đi ăn sáng rồi đi học. Hồi trước mình cho bé ăn ở nhà còn cực hơn nhiều vì bé không chịu ăn, toàn ngậm trong miệng, giờ thì ăn ở ngoài có vẻ nhanh hơn. Mình đã tìm mọi cách dỗ dành từ tối hôm trước, cùng bé chuẩn bị tập vở, động viên bé đi học. Buổi tối bé có vẻ rất nghe lời, hứa hẹn này nọ, sáng ra lại chứng nào tật nấy. Nhưng mà sắp tới mình phải cho bé em đi học mẫu giáo nữa nên sợ không thể kham nổi. Các mẹ ơi giúp mình với, làm thế nào để con mình tự giác hơn. Có lần mình bực quá cứ kệ để con đi học trễ, bé bị sao đỏ ghi tên, thế là bị cô giáo mắng. Mấy ngày sau đó bé không chịu đi học vì sợ cô, toàn viện cớ đau bụng, buồn nôn để ở nhà. Từ đó mình cạch không dám cho bé đi học trễ nữa. Giúp mình với, mình cám ơn các mẹ rất nhiều.